Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.:: เรียนถามเพื่อนมุสลิม ถึงเขตบุญแบบอิสลามครับ ::. ติดต่อทีมงาน

ผมได้พบรูปภาพที่โพสไว้นี้จาก facebook
ซักพักใหญ่แล้วนะครับ

และลองได้นำรูปภาพไปค้นเทียบกับ Google
ก็พบว่า เป็นการใส่บาตรพระ โดยสตรีมุสลิม
(จากคำบรรยายใต้ภาพ กล่าวเป็นทำนองของการชื่นชม)

ดังนี้แล้ว
ขอเรียนถามถึงเพื่อนมุสลิม ถึงหลักการของอิสลามว่า
กรณีเช่นภาพนี้

1. เป็นภาพของสตรีมุสลิมทั่วไป?
หรือ อาจจะเป็นสตรีศาสนาอื่น ที่ต้องทำการคลุมผ้าเพื่อให้เหมาะสม
ตามวัฒนธรรมหรือประเพณีท้องถิ่นนั้นๆ เช่นในประเทศ
หรือในชุมชนที่อนุญาตให้สตรีศาสนาอื่นคลุมผ้าได้ครับ

2. หากจากรูปดังกล่าวนี้
เป็นภาพของสตรีมุสลิมแล้ว อยากเรียนถามถึง
เขตการทำความดีแบบอิสลามครับว่า

- มีบทบัญญัติ หรือทัศนะกล่าวไว้เช่นไรถึงการปฏิบัติต่อ
นักบวชศาสนาอื่น เช่นการใส่บาตร เป็นต้น
ว่าสามารถทำได้เช่นไร หรือไม่ครับ?

ขออภัยล่วงหน้า หากการตั้งกระทู้อาจจะดูไม่เหมาะสม
ในทัศนะของเพื่อนชาวมุสลิมนะครับ ซึ่งท่านสามารถ
อธิบายแย้งถึงความไม่เหมาะสมในรูปที่นำมาโพสได้เช่นกัน  และ
ขอขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

จากคุณ : หน้ากาก ธรรมะ
เขียนเมื่อ : 8 เม.ย. 55 12:26:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com