Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

......ไทย พุทธ มุสลิม ติดต่อทีมงาน

.......อ่านกระทู้ช่วงนี้ก็ให้นึกอยากเล่าเรื่องที่ผ่านมา

.......ก่อนที่ดิฉันจะได้ทำความรู้จักกับศาสนาอิสลามนั้น ดิฉันคิดว่าศาสนาอิสลามช่างน่ากลัว  
ก็จากสื่อข่าวสารจากสามจังหวัดทางภาคใต้ นับว่ามีส่วนอย่างมาก  

ต่อมาดิฉันได้มีโอกาสได้ทำความรู้จักกับศาสนาอิสลาม เนื่องเพราะดิฉันต้องการให้กำลังใจผู้ป่วยหนักคนหนึ่ง
ที่นับถือศาสนาอิสลาม ช่วงนั้นดิฉันต้องไปให้ชิ้นงานลูกค้าที่อยู่ในห้องไอซียูแห่งหนึ่ง เลยถือโอกาสเยี่ยมให้กำลังใจ
ผู้ป่วยอื่นๆ ที่ในไอซียู แห่งนั้น
หนึ่งในนั้นคือคุณลุงคนหนึ่งที่นับถือศาสนาอิสลาม

ก็พอดิฉันจะเข้าไปเยี่ยมคุณลุงที่เตียง คุณเจ้าหน้าที่ก็มาบอกดิฉันว่า คุณลุงเป็นอิสลาม อ้าวว..เป็นอิสลามแล้วจะทำไมล่ะคะ
อืมมม..เหมือนเคยได้ยินว่าห้ามถูกตัว ก็เลยจะทำยังไงดี ก็มาโพสต์ถามในห้องศาสนาค่ะ เมื่อนานมาแล้ว น่าจะนานมากนะคะ

ก็มีหลายท่านมาช่วยตอบค่ะ คุณ Kheedes ก็มาตอบด้วยค่ะ ที่จำได้เพราะ เมื่ออ่านคำตอบแล้วสื่อได้ถึงความห่วงใย
( น่าจะห่วงคุณลุงเกรงว่าดิฉันจะปฏิบัติต่อคุณลุงไม่ถูก ) ตอบได้สุภาพเป็นการเป็นงานมากค่ะ
เมื่ออ่านแล้วทราบเลยว่าต้องปฎิบัติต่อคุณลุงอย่างไร

จากนั้นดิฉันก็มักจะแวะมาอ่านกระทู้ห้องศาสนาเสมอๆ ..ห้องศาสนาช่วงนั้นดุเดือดมากเลยนะคะ

ช่วงนั้นคุณหลายๆ ชื่อ ที่ถูกยึด login  ไปแล้ว โพสต์โจมตีศาสนาอิสลามอยู่ทุกวัน เอาศาสดามาล้อเล่น ทำซุบซิบกัน
คุณ Kheedes และเพื่อนๆ ช่วยกันอธิบาย อธิบายตามหลักการ มีน้องอิสลามบางคนทนไม่ไหวตอบกลับอย่างรุนแรง
บ้างก็ตอบแบบตาต่อตาฟันต่อฟัน เธอหาข้อเสียมาอย่างนี้ ฉันก็เอาข้อเสีย ( ที่คิดว่าเสีย ) มาเหมือนกัน

คุณ Kheedes จะตอบตามหลักการ มีอ้างอิง ดิฉันรู้สึกประทับใจมากค่ะ ศาสนาที่สอนคนให้สุภาพ อดทน อดกลั้น
ได้ขนาดนี้ จะเป็นศาสนาที่น่ากลัวได้อย่างไร ดิฉันรู้สึกสงสัย เป็นยังไงกันนะศาสนาอิสลาม ก็เลยถามแบบคนไม่รู้เรื่องไปค่ะ

ถามแบบพื้นฐาน พุทธเรามีศีล ๕ แล้วอิสลามมีศีลไหมคะ คือมีปกติอย่างไร คือว่าถามแบบอนุบาลกันเลยนะคะ
ก็ได้คำตอบอย่างสุภาพกลับมาเลยค่ะ

ต่างกันข้อ ๑ อิสลามฆ่าสัตว์เพื่อใช้เป็นอาหารได้ไม่บาป ฯลฯ

และก็ดิฉันได้เรียนรู้ศาสนาอิสลามผ่านกระทู้โจมตีอิสลามนั่นเอง จากที่เคยคิดว่าศาสนาอิสลามช่างน่ากลัว ก็ไม่กลัวแล้วค่ะ
ดิฉันคิดว่าศาสนาอิสลามเป็นศาสนาที่ดีศาสนาหนึ่งที่เดียว จากที่ไม่กล้าที่จะทักทาย ( ยกเว้นคุณลุงที่ไอซียูนะคะ ก็คุณลุงป่วยนี่คะ )
ก็ทักทายค่ะ

ดิฉันไปไถ่ชีวิตโคกระบือเข้าโครงการในหลวง บางปีเจ้าของที่เป็นชาวอิสลาม
บอกเชื้อสายปาทาน ที่ว่าดุสุด ก็ยังพาไปเลี้ยงอาหารกลางวันเลยค่ะ ก็ได้สนทนากัน
โดยที่คนหนึ่งเป็นพุทธไม่เปลี่ยนแปลง อีกฝ่ายเป็นอิสลามแท้แน่นอนนี่แหละ

มีสนทนาเรื่องศาสนาเราก็ว่ากันตามหลักการค่ะ เพื่อนมุสลิมบอกว่า
ดิฉันมีความรู้เกี่ยวกับศาสนาอิสลามดีมาก

จริงๆ แล้วก็ไม่ใช่ว่าจะรู้ดีดอกค่ะ เพียงแต่บางเรื่องคนที่ไม่ได้ศึกษาศาสนาอิสลามไม่น่าจะทราบเท่านั้นเอง
ก็ความรู้ที่ได้ก็จากการอ่านกระทู้โจมตีอิสลามนั่นแหละค่ะ เพราะอธิบายกันเชิงลึกก็มี

....... ในแต่ละศาสนามีรูปแบบต่างๆ กัน ทั้งนี้ก็เพื่อความเหมาะสมกับชุมชนหรือกลุ่มคนนั้นๆ  
ในเมื่อเราเลือกที่จะนับถือศาสนาใดๆ แล้ว ไม่ว่าเพื่อยึดเหนี่ยวจิตใจ หรือเพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติ  
ถ้าทำตามหลักคำสอนของศาสนาแล้ว  
เราจะไม่เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ไม่ว่าจะทางกาย วาจา หรือทางข้อความต่างๆ

ถ้าเราจะนำเอาข้อเสีย ที่เราคิดว่าเสีย เรายอมรับไม่ได้ของอีกศาสนาหนึ่งมาโจมตีก็ย่อมหาได้ทั้งนั้น
ฝ่ายที่ศรัทธาก็ย่อมมีเหตุผลที่จะยอมรับข้อโจมตีนั้นๆ ในมุมมองที่แตกต่าง แล้วจะโจมตีกันไปทำไมให้เพื่อน
เกิด แก่ เจ็บ ตาย ของเราต้องเจ็บช้ำน้ำใจ

.......เคยมีการเหยียดสีผิว  เคยมีการเหยียดเชื้อชาติ  เคยมีการเหยียดหยันคนในชาติเดียวกัน เพียงเพราะอยู่ต่างภาค
ถ้าเราเป็นผู้ถูกเหยียดคงไม่ยินดีเป็นแน่

ในห้องศาสนา คนที่มีศาสนาในหัวใจควรหรือที่จะมีการเหยียดหยันกัน เพียงเพราะต่างศาสนา

......ดิฉันใช้ภาษาได้ไม่ดีเลย เพียงแต่อยากสื่อด้วยเป็นห่วงเท่านั้นค่ะ เพราะคนเราก็เท่านี้ จะทำร้ายกันไปทำไม

จากคุณ : อธิโมกข์
เขียนเมื่อ : 9 เม.ย. 55 22:57:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com