Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พระเดินธุดงค์ 1,500 กว่ารูป มาโปรดสาธุชนกลางกรุง เป็นเรื่องดี เรื่องงาม นำความชื่นใจมาให้ชาวพุทธ ติดต่อทีมงาน

จะคนเดิน หรือคนขับรถแล้วรอจังหวะให้เจ้าหน้าที่กัน ให้ผ่านเป็นช่วงๆ แล้วยกมือ สาธุท่วมหัว ก็ได้บุญแล้วค่ะ แต่คนที่ไม่ยอมสาธุ ก็ไม่ได้บุญนะคะ พระท่านเดินมา โปรดสุดแต่ใครอยากได้บุญกับท่านหรือไม่ ไม่ใช่ว่าคนขับรถจะไม่มีสิทธิ์ได้บุญ บางครั้งฉันยังเห็นคนจอดรถ และลงมาสาธุด้วย ซ้ำไปนะค่ะ

น่าเศร้าจัง ขณะนี้มีคนบางกลุ่มเห็นว่าการเดินธุดงค์ใน กทม. ทำให้รถติด ไม่เหมาะสม และพยายามกล่าวให้ร้ายอย่างต่อเนื่องแต่ฉันว่าวันธรรมดาอื่นๆ รถใน กทม ก็ติดเป็น ปกตินะคะ และบางวันติดมากกว่างานนี้สักอีก เช่น งานฉลองเทศการเบียร์ งานรับ ปริญญา งาน motor show และวัน Fir. ทุกสิ้นเดือน ไงคะ ไม่เห็นจะต้องต่อว่าโครงการบุญเลย คนไทยทุกคนก็มีสิทธิ์ใช้ถนนนะคะ ใช้แล้วทำให้รถติดเหมือนกัน ต่างกันที่ เป็นกิจกรรมที่ได้บุญ หรือ กิจกรรมที่ส่งเสริม กิเลสและบาปกรรม นะคะ

จากคุณ : สีสันบันเทิง
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 55 20:25:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com