Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากจะฝากถึงผู้ที่สนับสนุนวัดพระธรรมกาย ในพันทิป ติดต่อทีมงาน

(เบาใจเถิดครับ ชาววัดพระธรรมกายทุกท่าน
กระทู้นี้ไม่ได้เป็นการดักควาย เหมือนกระทู้แหวนโง่อันนั้น
ทำใจให้สบาย แล้วค่อยอ่านสิ่งที่ผมต้องการบอกต่อไป)

ท่านผู้สนับสนุนวัดพระธรรมกายหลาย ๆ ท่าน
มักจะคิดอยู่เสมอว่า ท่าน ๆ ที่ด่าว่าวิพากษ์วิจารณ์วัดพระธรรมกาย อย่างผมเนี่ย
มักทำไปด้วยความอิจฉา ที่ตัวทำได้ไม่เท่า คือไม่อาจเทียบเขาได้

ในฐานะที่ผมแสดงความเห็นไม่สนับสนุนวัดพระธรรมกาย มาอย่างเสมอต้นเสมอปลาย
ผมไม่ได้อิจฉาวัดพระธรรมกายของพวกคุณหรอก ว่าทำได้ดีกว่าพวกผม
ที่ผมด่าว่า วิพากษ์วิจารณ์บ้างอะไรบ้าง
โดยส่วนตัวผม และส่วนตัวของใครหลาย ๆ คนในนี้
ที่ทำไป ก็เพื่อประโยชน์ของพระพุทธศาสนา

ผมทนไม่ได้ ที่ใครคนใดคนหนึ่ง
จะใช้ชื่อ "พระพุทธศาสนา" ใช้ชื่อ "หลวงพ่อวัดปากน้ำ"
เป็นเกราะกำบังตัวเองจากการวิพากษ์วิจารณ์
และเพื่อสร้างความชอบธรรมให้แก่ตนเอง ในการกระทำการ
ที่สร้างความเสื่อมเสียต่อพระพุทธศาสนาอย่างมหาศาล

ต้องบอกตรง ๆ นะ ก็อย่างที่วัดคุณทำน่ะ พวกคุณคงไม่รู้กันหรอก
เพราะศรัทธาที่ถูกห้ามตั้งข้อสงสัย + ความจริงข้างเดียวที่วัดป้อนให้พวกคุณรับรู้
ยังปิดตาพวกคุณอย่างหนาแน่น จนพวกคุณเองก็ไม่เคยรู้ตัว
และผมจะบอกพวกคุณให้รู้ตัวซะที

สำหรับใครบางคนที่คุณนับถือยิ่งกว่าพ่อแม่น่ะ
เขาคงไม่ได้มองคุณเป็นลูกเป็นหลานจริง ๆ หรอก
จริง ๆ เขาอาจจะมองพวกคุณเป็นแค่ฟันเฟืองตัวหนึ่ง
ที่ผลักดันให้เครื่องจักรที่เรียกว่า "วัดพระธรรมกาย" ยังทำงานของมันต่อไป

และตอนนี้ เครื่องจักรชิ้นนี้ ก็กำลังเข้าสู่ภาวะแห่งความเสื่อม
ตามกฎแห่งไตรลักษณ์ ข้อที่ว่า "อนิจจัง" ความไม่เที่ยง
ถึงจุดสูงสุด และอิ่มตัว ก็เริ่มลดลงจนถึงจุดต่ำสุด
ที่ไม่รู้จะมาถึง ในเวลาอีกเท่าใด

ถ้าสิ่งที่วัดคุณทำ เป็นการส่งเสริมพระพุทธศาสนาจริง ๆ 1000000%
ทำไม ชาวพุทธที่รักและสนับสนุนพระพุทธศาสนาหลาย ๆ คน เขาไม่เอาด้วยล่ะ
ทั้ง ๆ ที่หลาย ๆ คนในจำนวนนั้น ยินดีที่จะสนับสนุนทุกวัด
ที่ทำเพื่อพุทธศาสนาจริง ๆ โดยไม่แบ่งสี ไม่แบ่งนิกาย ไม่แบ่งสังกัด
แล้ัวทำไม พวกเขาถึงไม่เอาด้วยกับคุณ พวกคุณควรจะคิดกัน

ผมอยากบอกตรง ๆ ว่า วัดคุณไม่เคยสอนให้พวกคุณคิดวิเคราะห์แบบนี้
ถึงจะมีการให้คิดเองบ้าง ความคิดคุณก็จะถูกควบคุมให้เป็นไปในทางเดียวกัน
คืออยู่วัดนี้ คุณแทบไม่ต้องใช้สมอง แค่รับความคิดที่เขายัดมาให้พวกคุณอย่างเดียว

ไม่ต้องอัศจรรย์ใจ ที่ทุกคนในวัดคิดเหมือนกันกะคุณ เพราะมันเป็นสิ่งที่ถูก set มาอย่างดีแล้ว
มันคือวิธีการควบคุมมวลชนรูปแบบหนึ่ง ควบคุมความคิดให้เป็นไปในแนวทางเดียวกัน
และเขาจะไม่สามารถควบคุมพวกคุณได้ ก็ต่อเมื่อพวกคุณ
กล้า "คิดต่าง" กล้าตั้งข้อสงสัย กล้าแหกกรอบความคิด

คุณไม่ต้องกลัวอบาย ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้นหรอกครับ
อบายภูมิ ไม่เปิดประตูต้อนรับคนที่สงสัยในสิ่งที่ควรเคลือบแคลงสงสัยหรอกครับ
ผมบอกอย่างนี้เลยว่า ไม่มีวัดไหนในประเทศไทย
ที่สอนให้พวกคุณกลัวอบายจนหัวหด มากไปกว่าวัดคุณ บอกอย่างนี้จริง ๆ
ถามว่าทำไปเพื่ออะไร ผมบอกได้ว่า ก็เพื่อควบคุมพวกคุณต่างหากเล่า
อย่าให้ความกลัว เข้ามาบดบังสติปัญญาของพวกคุณ
แล้วพวกคุณจะเห็นอะไรมากกว่านี้

ถ้าวัดคุณตั้งใจทำดีเพื่อพระพุทธศาสนาเต็มที่ 1000000% จริง ๆ
ผมจะไปอิืจฉาวัดคุณทำำไม จริงมั้ยครับ
ถ้าอย่างนั้น ผมจะสนับสนุนด้วยซ้ำนะ ในเมื่อวัดคุณก็ทำอย่างเหมาะสม

ที่เขียนมาทั้งหมดนี้ พวกคุณไม่จำเป็นต้องเชื่อผม แต่ผมอยากให้พวกคุณเอาไปคิด
พวกคุณอาจจะคิดวิเคราะห์แบบนี้ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่
แต่ไม่เป็นไร ทักษะพื้นฐานแบบนี้มันสร้าง มันเสริมกันได้เสมอ
คิด ไม่ใช่แค่จากสิ่งที่ผมบอก แต่กับทุกสิ่งที่คุณได้รับรู้
แล้วคุณจะไม่โดนใครครอบงำความคิด

จากคุณ : ABP@BDZ
เขียนเมื่อ : 11 เม.ย. 55 01:29:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com