Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันละเรื่อง กับเมืองธรรมกาย ตอน ตักบาตรพระแสนรูป ล้านรูป ติดต่อทีมงาน

บทนำ

ต้อนรับวันมหาสงกรานต์กันด้วย เรื่องโครงการตักบาตรพระ แสนรูป ล้านรูป แม้ว่าจะจบโครงการ เสร็จสิ้นไปแล้ว ก็ตามที หลายๆท่านคงได้ไปร่วมกิจกรรมครั้งนี้ เหล่าบรรดาผู้ศรัทธาก็ต่างอนุโมทนาสาธุการกันไป ก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ งานใหญ่ขนาดนี้ ใครจะมาตั้งข้อสงสัย ตั้งคำถามในใจ เดี๋ยวก็โดนหาว่าขัดขวางทางบุญไปเสียอีก ดังนั้นในส่วนนี้ผมบอกแล้วนะครับ ว่าจะไม่ขอพูดถึงพระธรรมวินัยใดๆ ดังนั้นไม่ต้องยกสาธก พระสูตร พระวินัย ในธรรมบทใดๆมาประกอบ เพราะบางท่านอาจจะไม่เข้าใจ ว่ากันเรื่องง่ายๆ เข้าใจง่ายๆตามระเบียบ ปฏิบัติคณะสงฆ์นี้หล่ะดีที่สุด  

จากการศึกษาโครงการ ตักบาตรพระหนึ่งล้านรูป ถวายเป็นพุทธบูชา ฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปีแห่งการตรัสรู้ธรรม วันที่ 10, 11, 17, 18, 24, 25 มีนาคม พ.ศ.2555 สะพานใหม่ ตลาดยิ่งเจริญ, เกษตร – รัชโยธิน, บริเวณห้าแยกลาดพร้าว – สี่แยกสะพานควาย, ประตูน้ำ เซ็นทรัลเวิลด์, เยาวราช และวงเวียนใหญ่ ที่ผ่านมานั้น ก็ทำให้ผมจุดสีดำๆบนผ้าขาวจนได้ซิน่า จะว่าผมหาเรื่องตำหนิติเตียนวัดพระธรรมกาย นั้นไม่ได้นะครับ เพราะนี่คือการตั้งข้อสังเกต และอย่าตั้งคำถามว่า แล้วทำไมไม่ออกมาบอกตั้งโครงการเขาเริ่มมีเริ่มทำหล่ะ ผมก็ขออนุญาตตอบว่า 

1.ผมเพิ่งจะศึกษารายละเอียดข้อเกี่ยวข้องไม่นานนัก

2.โพล่งไปตอนนั้นคงโดนกระหน่ำตายหาว่าขัดขวางทางบุญ ขวางศรัทธา เผลอๆจะได้ตำแหน่งมารศาสนาอีก 

3.ข้อสอบถามจากหน่วยงานและผู้ที่เกี่ยวข้องเพิ่งปรากฎให้ทราบ

มาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับ 

จากคุณ : ราชมัล
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 55 13:05:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com