Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(10 คำถาม) 1. ไศวนิกาย ไวษณพนิกาย ตรีมูรติ ทั้ง 3 คำออกเสียงอย่างไรครับ 2. ผู้ที่นับถือพระพรหมเป็นใหญ่เรียกลัทธิอะไรครับ ติดต่อทีมงาน

3. พระอุมาเทวีกับเจ้าแม่กาลี(ในอีกร่างหนึ่ง)ต่างคนต่างมีพาหนะอะไรครับ (จะเป็นพาหานะชนิดเดียวกันหรือเปล่า หรือต่างคนต่างชนิดกันครับ) อีกคำถามหนึ่งนะครับ ทำไมเจ้าแม่กาลีถึงเป็นอีกร่างหนึ่งของพระอุมาเทวีได้ล่ะครับ ใครเป็นคนชุบชีวิตเจ้าแม่กาลีขึ้นมา หรือว่าพระอุมาเทวีมีร่างนี้มาตั้งแต่ต้นแล้ว

4. พระสุรัสวดีเป็นพระธิดาของพระพรหม แล้วหลังจากนั้นก็มาเป็นพระชายาของพระพรหมเหรอครับ (แปลกใจเป็นการส่วนตัว)

5. พระนางลักษมีมีพาหนะเป็นอะไรครับ

6. พระขันธกุมารกับพระพิฆเนศวร ใครเป็นพี่ใครเป็นน้องครับ ลองหาอ่านแล้ว ยังคลุมเคลืออยู่เลย (อีกคำถามที่เกี่ยวเนื่องกัน พระพิฆเนศวระมีพาหนะเป็นหนู แล้วพระขันธกุมารเป็นพาหนะเป็นอะไรครับ)

7. จากที่อ่านที่มาที่ไปของเรื่องกวนเกษียณสมุทร พระอินทร์ทรงช้างเอราวัณ แล้วก็ถูกฤาษีทุรวาสสาปให้พระอินทร์เสื่อมฤทธิ์ แต่พอกวนเกษียณสมุทรเสร็จแล้ว ช้างเอราวัณก็ปรากฎตัวขึ้นมาจากการกวน แล้วพระอินทร์ก็นำไปเป็นพาหนะ ตกลงช้างเอราวัณมีที่มาที่ไปยังไงกันแน่ (หรือว่า มีที่มาจากผู้นับถือคนละนิกายกัน เนื้อหาเลยปนเปกัน)

8. พระอาทิตย์มีพาหนะเป็นราชสีห์ แล้วพระจันทร์มีพาหนะเป็นอะไรครับ

9. ทำไมพระราหูถึงมีครุฑเป็นพาหนะได้ล่ะครับ (ในเมื่อพระนารายณ์ก็ทรงครุฑเช่นกัน)

10. ที่สนามบินสุวรรณภูมิ (หลังจากตรวจ scan ร่างกายก่อนขึ้นเครื่องแล้ว) เราจะเห็นรูปปั้นพระวิษณุในพิธีกวนเกษียณสมุทรที่เกตด้านใน รูปปั้นแบบนี้เราจะเรียกว่า เทวรูป ใช่ไหมครับ (หรือไม่ว่า สถานที่ใดๆก็ตามที่มีลักษณะแบบนี้)

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบล่วงหน้านะครับ

จากคุณ : ตี๋หล่อมีเสน่ห์
เขียนเมื่อ : 18 เม.ย. 55 10:46:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com