Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเกิดเวทนาจนเจ็บสุดๆ แล้วก็หายไป เป็นเพราะเลือดไม่ไปเลี้ยงอวัยวะส่วนนั้น หรือ เราปล่อยวางได้แล้วจริงๆ คะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะทุกท่าน

เราเพิ่งเริ่มต้นศึกษาและปฏิบัติธรรมค่ะ ไปปฏิบัติธรรมครั้งแรกเมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา จำนวน 3 วัน 2 คืน ที่วัดแถวบ้านค่ะ แต่วัดนี้จะไม่เคร่งนะคะ ทำได้เท่าที่ทำ อยากพักก็พัก ซึ่งต้องสารภาพเลยว่าเราไม่สามารถอดทนอะไรได้นานนักค่ะ พักบ่อยมาก แต่หลังจากที่กลับมาจากวัดแล้วเรารู้สึกสงบขึ้นมาก พยายามจะปฏิบัติเองและก็หาความรู้เพิ่มเติมอีกตลอดค่ะ และตั้งใจว่าต้นเดือนหน้าเราก็จะไปปฏิบัติธรรมอีก 3 วัน 2 คืน ช่วงวันวิสาขบูชาค่ะ

แต่เรามีคำถามอยู่คำถามนึงที่ยังไม่สามารถหาคำตอบได้ค่ะ นั่นคือเมื่อเรานั่งสมาธินานๆ แล้วเกิดเวทนาขึ้น ขั้นแรกอาจจะเป็นเหน็บชาที่ขา ขั้นต่อไปอาการเหน็บชานั้นเปลี่ยนเป็นปวด และขั้นสุดท้ายอวัยวะนั้น (ขา) ไม่มีความรู้สึกเจ็บอีกต่อไป

คำถามคือ อาการเหล่านี้เป็นอาการของการปล่อยวาง มองดูเวทนาเฉยๆ ไม่รับรู้ว่ามันเจ็บ หรือจริงๆ แล้วเป็นอาการของเลือดไม่ไหวเวียนไปเลี้ยงที่ขากันแน่คะ

และต้องขอออกตัวก่อนว่า ที่ถามนี่เราไม่ได้คิดจะลบหลู่หรืออะไรนะคะ เพราะเรารับรู้ได้ด้วยตัวเองแล้วว่า การปฏิบัติเป็นเส้นทางที่ทำให้พ้นทุกข์จริงๆ และเราก็อยากจะปฏิบัติให้ถูกต้องและเหมาะสมกับสภาพร่างกายของเราค่ะ เพียงแต่เราเรียนจบสายวิทยาศาสตร์มา หลายๆ เหตุผลทำให้เราคิดอย่างนี้ และเรายังกังวลว่า ถ้าฝืนนั่งต่อไปกับอาการที่ไม่รู้สึกนี้นานๆ จะมีอันตรายเกิดขึ้นกับอวัยวะนั้นๆ เนื่องจากเลือดไม่สามารถไปเลี้ยงอวัยวะนั้นๆ ได้หรือเปล่า และเพราะเหตุนี้เองค่ะที่ทำให้เราไม่สามารถที่จะทนความเจ็บปวดได้ เราต้องเปลี่ยนอิริยาบถอยู่เรื่อยเพราะกลัวเลือดไม่ไปเลี้ยงอวัยวะค่ะ

รบกวนช่วยให้คำแนะนำกับเราด้วยนะคะ อนุโมทนาค่ะ

จากคุณ : Select Star
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 55 09:24:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com