Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*********** ขั้นตอนของการปฏิบัติให้เข้าถึงธรรมแท้ ********* ติดต่อทีมงาน

ผมพอทราบว่าปัญหาสำคัญอย่างหนึ่งของผู้ปฏิบัติ
คือ ไม่รู้เส้นทาง หรือขั้นตอนแน่ชัด ว่าจะปฏิบัติแล้วจะดำเนินไปยังไง แล้วยังไงต่อ อย่างไรจึงจะเข้าถึงธรรมแท้ได้
(ผมขอใช้คำว่า เข้าถึงธรรมแท้นะครับ ไม่กล้าใช้คำว่า บรรลุธรรม)
ซึ่งส่วนมากก็ได้จากการอ่านตำหรับตำราบ้าง, ถามครูบาอาจารย์บ้าง, ฝึกเอง. วิเคราะห์เองบ้าง ฯลฯ

ผมเลยพยายามรวบรวมขั้นตอนการปฏิบัตมาเล่าสู่กันฟัง เพื่อมาเป็นแนวทางไว้ตรวจตราในเส้นทางเดินสู่การพ้นทุกข์
สิ่งที่ผมประมวลมานี้ ทั้งจากประสบการณ์ของตัวเองตลอด 22 ปีที่ผ่านมา  และคำชี้แนะของครูบาอาจารย์หลายๆ ท่าน

*****************************************************************************************************

คงต้องเขียนยาวมากพอสมควร แต่ก่อนอื่น สำคัญมากต้องมีเรื่องมาเกริ่นกันดังๆ ก่อนนะครับ

๑ ผมเองยังไปไม่ถึงที่สุดแห่งทุกข์
เพราะฉะนั้น การอ่านตรงนี้ต้องใช้หลักกาลามสูตร ....
....อย่าพึ่งเชื่อจนกว่าจะได้พิสูจน์ ได้รับผลกับตัวเอง จึงเชื่อตามผลอันนั้น....

การที่กล้าออกมาเขียนตรงนี้ เพราะมีความมั่นใจในระดับหนึ่ง ด้วยตัวเองผ่านเส้นทางที่ผิดมาอย่างนับไม่ถ้วน
ถ้าเดินไม่ถูกตรงทางจริงๆ ความทุกข์ หรือปัญหาชีวิต จะไม่ได้รับการแก้ไขได้จริงครับ...
การปฏิบัติในทุกสาย ทุกรูปแบบ (ไม่นับการปฏิบัติแบบงมงายนะครับ) ทำให้ชีวิต จิตใจดีขึ้นจริงๆ ครับ ทุกแบบเลย

แต่จะแก้ปัญหา โดยเฉพาะความทุกข์ที่เกิดขึ้น ได้ไม่ขาด หรือไม่เคลียร์ ดีขึ้นเรื่องหนึ่ง อาจไปเสียอีกเรื่องหนึ่ง...ได้อย่างเสียอย่าง (โดยเฉพาะความทุกข์ลด แต่ไปติดอัตตา ว่าฉันเก่ง ฉันรู้)
หรือว่ารู้สึกดีขึ้นแล้ว ก็กลับไปแย่เหมือนเดิม เสมือนพายเรืออยู่ในอ่าง แบบนี้ก็เป็นไปได้ครับ...

ตัวผมเอง ปฏิบัติมา 22 ปี ... ใน 3 ปีหลังนี้ มั่นใจใว่าเข้าใจเส้นทางได้ตรงแล้ว เพราะชีวิตพลิกอย่างแรง....
จากคนที่มืดมนไปแทบทุกทาง มีปัญหาชีวิตรอบด้าน ทั้งปัญหาสุขภาพ, ปัญหาครอบครัว, ปัญหาการงาน, หนี้สิน, ไร้ญาตขาดมิตรช่วยเหลือ
พลิกกลับมาเป็นชีวิตปกติ จิตใจปกติ ทั้งๆ ที่ปัญหาเดิมๆ บางอย่าง ก็ยังไม่ได้หมดไป ...

เส้นทางชีวิต รู้สึกเคลียร์ หมดกังวล ไปกว่า 80-90% ไม่มีความกังวลแล้วว่า ชีวิตต่อไปจะเป็นอย่างไร ไม่กลัวทุกข์ ไม่รักสุข สนุกสนาน
ชีวิตมีความปกติ ความทุกข์น้อยลงมากๆ....พร้อมตายได้เสมอ
แล้ววันนี้ก็ปลดเกษียญทางโลก ไม่ได้ทำงานแล้ว ....มาทำงานทางธรรมโดยตรง ในสถานะฆราวาสครับ
ผมเรียกว่า จาก ก้นเหว สู่ยอดเขา ในเวลาอันสั้น ...เพราะอำนาจของการปฏิบัติธรรมจริงๆ (18 ปีที่ผ่านมา ไม่เคยมีการเปลี่ยนแปลงขนาดนี้ แถมยังใช้ชีวิตผิดๆ ถูกๆ มาตลอด)
เมื่อได้รับผลขนาดนี้ จึงต้องการนำประสบการณ์ตรงนี้ มาบอกต่อ เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นนะครับ

อันนี้ อย่างไรก็ตาม...ถ้าเห็นว่าผิดถูกอย่างไร ก็แย้ง หรือซักถามกันได้นะครับ

๒ การมารู้ถึงขั้นตอนของเส้นทางปฏิบัติ ถือเป็นการรู้ล่วงหน้า ...
การรู้ล่วงหน้า ขณะที่เรายังไม่ได้รับผลจริงๆ เป็นดาบสองคม คือ

ในทางที่เป็นโอกาสให้หลง : -

1  อาจเกิดการเทียบเคียงสภาวะที่เกิดขึ้นกับแนวทางที่ได้อ่าน ซึ่งปกติ คนเรายังไม่หมดอัตตา มักคิดเข้าข้างตัวเองอยู่เสมอ แล้วมักจะพลาดครับ

2  การที่ปฏิบัติไป คอยมาวิเคราะห์ตัวเองว่า ถึงไหนๆ แล้ว เป็นการปฏิบัติที่ทำให้เนิ่นช้า เพราะติดอยู่กับความคิดวิเคราะห์ปรุงแต่ง ซึ่งความคิดลักษณะนี้ วางออกจากใจยากอีกครับ เราผู้ปฏิบัติก็รู้ๆ กันอยู่ว่าเวลาฟุ้งซ่านแล้วมันเอาลง(สงบ) ยากขนาดไหน ยิ่งฟุ้งซ่านในธรรมนี่ ยิ่งยากกว่าฟุ้งซ่านเรื่องอื่นๆ

แต่ในทางกลับกัน ทางที่เป็นประโยชน์ : -

หากไม่รู้เส้นทางหรือขั้นตอนเลย ผู้ปฏิบัติอาจปฏิบัติไปแบบไม่มีเข็มทิศ ไม่รู้ว่าถ้ามีสภาวะธรรมเกิดขึ้นแล้วจะไปยังไงต่อ...และอาจหลงทางโดยไม่รู้ตัวก็ได้
ผมเองก็เคยตกอยู่ในวังวนของการเดินทางแบบไม่มีเข็มทิศ...จึงเข้าใจความรู้สึกของผู้ปฏิบัติได้ดี

*****************************************************************************************************

ดังนั้น ผมจะพยายามอธิบายขั้นตอน อย่างระมัดระวังที่สุด เพื่อให้เกิดประโยชน์ ไม่ใช่เพื่อเป็นโทษแห่งการติดหลง หรือทำให้เนิ่นช้านะครับ

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 55 12:21:58

จากคุณ : ทางนี้
เขียนเมื่อ : วันวิสาขบูชา 55 12:14:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com