Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เคยมีอาการแบบนี้กันบ้างไหมคะ ติดต่อทีมงาน

ดิฉันมีอาการแบบนี้ ซึ่งไม่กล้าเล่าให้เพื่อนฟัง กลัวเขาว่าบ้า
และอาจจะแปลไปว่าเราอวดวิเศษ ซึ่งไม่ใช่เลยค่ะ

บางครั้งที่นั่งสมาธิ แล้วนั่งไม่ค่อยสงบมาก

เมื่อเวลาที่นั่งใกล้ๆกับคนอื่น หรือมีคนอื่นมานั่งอยู่ใกล้ๆ
เวลาที่เขากำลังจะถอนออกสมาธิ
ดิฉันจะมีอาการวูบวูบตามผิวหนัง บรรยากาศจะกดกด สักพักหนึ่ง
พออาการหายไป
เราก็จะได้ยินเสียงคนที่นั่งใกล้ใกล้ลุกจากการนั่งสมาธิ

มีใครเคยเป็นบ้างไหมคะ

หรือความรู้สึกกดกด เวลานั่งกับคนหมู่มาก
ต่างจากนั่งคนเดียวที่จะรู้สึกโล่งสบาย

มีใครเคยรู้สึกแบบนี้บ้างไหมคะ

ดิฉันจึงไม่ค่อยชอบไปนั่งในที่ที่คนนั่งมากมาก
แต่การนั่งกับคนมากมากก็มีข้อดี คือทำให้ไม่กล้าหลับ
ไม่ชอบให้ตนเองคอพับคออ่อน ดูไม่งามในที่สาธารณะ

หวังว่าจะไม่ถามเรื่องไร้สาระเกินไปนะคะ
จะถามพระอาจารย์ก็กลัวถูกดุว่าไร้สาระ
แต่ความสงสัย ติดในใจแทบทุกครั้งที่มีอาการแบบนี้ค่ะ
คนที่ฝึกเก่งๆ (ดิฉันไม่เก่ง) อาจอธิบายได้ว่า คืออะไร

แก้ไขเมื่อ 14 มิ.ย. 55 23:50:02

จากคุณ : จิตรพร
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 55 23:49:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com