Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชอบนั่งสมาธิตอนฝนตก และไม่ชอบนั่งสมาธิช่วงหน้าร้อน อย่างนี้เรียกว่ายึดติดหรือไม่คะ ติดต่อทีมงาน

เราเริ่มไปปฏิบัติธรรมครั้งแรกเมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาค่ะ แล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยได้อะไรเลย เพราะอากาศร้อนมากๆ และเป็นครั้งแรกของเรา ความอดทนก็ไม่เพียงพอ รวมถึงวัดที่ไปก็ไม่ได้เคร่งอะไรมาก ใครอยากหยุดก็หยุดพัก ใครอยากอดทนต่อก็อดทนต่อไป ตอนนั้นเราไปกับคุณน้าแล้วก็น้องสาวด้วยค่ะ เลยสติหลุดอยู่ตลอดเลย อากาศก็ร้อนมาก เหงื่อมท่วมตัว ไม่มีสมาธิเลยค่ะ ในใจเราเลยคิดว่า ต่อไปชั้นจะไม่ไปนั่งสมาธิช่วงหน้าร้อนอีกต่อไปแล้ว

แล้วเราก็ตัดสินใจไปปฏิบัติธรรมคนเดียวที่เดิม เมื่อช่วงวิสาขบูชาที่ผ่านมาค่ะ

2 วันแรก ที่นั่งสมาธิ จิตเรายังฟุ้งอยู่มากค่ะ แต่ตอนเดินจงกรม เรารู้สึกว่าจิตจดจ่ออยู่กับตัวตลอด ดีกว่านั่งสมาธิมากค่ะ

พอวันสุดท้าย ช่วงเช้า อากาศดี ไม่ร้อน นั่งสมาธิไปได้ซักพัก ฝนก็ตกค่ะ ตอนนั้นเรารู้สึกยินดี มีความสุข (แต่ไม่ได้พองฟูอะไรนะคะ) ได้ยินเสียงฝนตก โดยไม่มีเสียงอย่างอื่นเลย ตอนนั้นเราอยากนั่งต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ

กลับมาบ้านแล้วก็ยังคิดถึงช่วงเวลาที่ฝนตกนั่นอยู่เลย จนถึงทุกวันนี้ แล้วทำให้รู้สึกว่า อยากไปปฏิบัติธรรมช่วงหน้าฝน ไม่อยากไปช่วงหน้าร้อนอีกเลยค่ะ

อาการทั้งหมดอย่างนี้ เราคิดว่าเรายึดติดนะคะ แต่ยังไม่แน่ใจว่าเราคิดแบบนี้ถูกหรือเปล่า เพราะในใจคิดว่า ถ้าเราเลือกที่จะไปในช่วงเวลาและสถานที่ที่เราคิดว่าเป็นสัปปายะสำหรับตัวเราเอง จะทำให้การเจริญสติของเราพัฒนาขึ้นได้มากกว่าไปทรมานคนเยอะๆ และอากาศร้อนๆ

แต่ถ้าคิดอีกแง่นึง การไปอยู่ในสถานที่และช่วงเวลาที่เราไม่ชอบ เราจะได้ฝึกความอดทนกับอะไรหลายๆ อย่าง ซึ่งจะเป็นพื้นฐานในการเจริญสติต่อเนื่องขึ้นไปเรื่อยๆ ค่ะ (แต่เราคงทนไม่ค่อยได้)

..

สรุปว่า เราอยากทราบว่า ความรู้สึกของเราที่อยากไปปฏิบัติธรรมหน้าฝน ไม่อยากไปช่วงหน้าร้อน .. ความรู้สึกแบบนี้เค้าเรียกว่าอะไรคะ และช่วยแนะนำวิธีการคิดให้เราด้วยค่ะ ว่าเราควรจะละเลิกความคิดยึดติดกับความสบายส่วนตัว หรือเราควรทำตามสิ่งที่เราคิดว่าสบายไปเรื่อยๆ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

จากคุณ : Select Star
เขียนเมื่อ : 16 มิ.ย. 55 10:26:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com