Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้สารภาพบาป...เป็นชาวพุทธนะ] ทั้งที่ตั้งใจเอาชนะกิเลสตัวเองแต่ ณ วันนี้กำลังสติมันเริ่มสั่นคลอน เพราะอะไร? ติดต่อทีมงาน

ผมหันมาปฏิบัติธรรมได้ประมาณปี กับอีก 1 เดือน ทุกๆ อาทิตย์จะไปเข้าวัด ทำวัตรสวดมนต์ตลอด
มีช่วงน้ำท่วมที่ไม่ได้ไปทำวัตรมานาน แล้วก็เว้นยาวไปประมาณ 5-6 เดือน แรกๆ คิดว่าเราคุมกิเลสได้แล้ว (แค่คุมนะครับไม่ขจัด)
แต่พอเอาเข้าจริงๆ มันใช้ไม่ได้เลยครับ... แสดงว่าที่ผ่านมา ผมคงปฏิบัติผิด หรือ หย่อนจนเกินไป

ให้เล่ากลับไปเรื่องมันคงจะยาว แต่ผมมีกิเลสตัวหนึ่งที่มันเป็นเสนียดติดตัวผม คือ ตัณหา ราคะ หรือ กามฉันทะ
มันมากเกินกว่าคนปกติจะมี มันเคยทำให้ผมผิดศีลข้อ 3 มาแล้วหลายครั้ง ผมเลยอยากจะกำจัด หรือ ควบคุมมันให้ปกติ
(ผมขอไม่ลงรายละเอียดมากเกินไปนะ ขอละไว้ในฐานที่เข้าใจ เล่ารายละเอียดกับเรื่องแบบนี้เดี๋ยวมันจะกลายเป็น sex story ไปซะก่อน)

ผมเคยให้คำสัตย์สาบานต่อหน้าพระรัตนตรัยเอาไว้ว่า ชาตินี้จะไม่ขอทำศีลข้อ 3 ต้องขาดอีก
โดยตั้งใจเอาไว้ว่า ถ้าจะต้องผิดศีลข้อ 3 ยอมตายดีกว่า เพื่อไม่ให้ตัวเองต้องผิดศีลข้อนี้อีก
ที่ผ่านๆ มา 1 ปีก็ถือว่าใจสงบมากครับ รู้สึกว่าตัวเองหมกหมุ่นกับเรื่องเพศน้อยลงไปมาก จนแทบจะไม่คิดเลย
แต่ไม่รู้เพราะอะไร พอขาดจากการเข้าวัดเข้าวา ความกำหนัดมันก็กลับมาอีก แรกๆ ก็แค่ดูภาพโป๊ เปลือย นิดๆ หน่อยๆ
พอดูเข้าเรื่อยๆ เริ่มรู้สึกว่ามันถี่ขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งช่วง 3-4 เดือนหลังมานี่ ดูถี่มาก รู้สึกว่าจะกลับมาหมกหมุ่นอีกแล้ว

แต่ก็ยังไม่ถึงทำให้ศีลข้อ 3 ด่าง หรือ ขาดนะครับ ยังไม่เคยไปทำอะไรแบบนั้นกับคนอื่น
เพียงแต่ผมเริ่มรู้สึกว่ามันจะมากเกินไป กลัวว่าอนาคตมันจะควบคุมไม่อยู่ จนกลายเป็นการทำให้ตัวเองผิดศีลอีก
ไม่ใช่กลัวตายนะครับ แต่คิดว่าถ้าทำมาถึงขนาดนี้ กลับไปแพ้กิเลสตัวเองเหมือนเดิม...นึกแล้วมันเจ็บใจ
จากเหตุการณ์เนี่ย ผมเชื่อเลยว่า "กิเลส ยิ่งเสพ ยิ่งติด" เหมือนยาเสพติดไม่มีผิดเลย
แล้วพบอีกอย่างคือ ใจ (สติ) ของผมยังใช้ไม่ได้ ยังไม่เข้มแข็งพอจะสู้กับกิเลสได้เลย
ที่เคยคิด เคยเข้าใจไปเองว่าตัวเองนั้นคุมมันได้แล้ว ผิดถนัดเลย เหมือนเอากะลาไปทับหญ้ามันไม่โตก็จริง
แต่พอเอากะลาออกหญ้าก็กลับมาโตใหม่ เหมือนผมตอนนี้ที่กิเลสมันกลับมาโตอีกแล้ว
แสดงว่าผมยังปฏิบัติไม่ถึงทางแห่ง ศีล สมาธิ ปัญญา ถึงทำให้กิเลสมันกลับมาโตได้แบบนี้

ทำไมอยู่ๆ กำลังใจ(สติ)ของตัวเองมันถึงอ่อนลงไปแบบนี้ก็ไม่รู้ แค่ไม่ได้เข้าวัดบ่อยๆ เหมือนก่อน 
ทุกวันนี้ผมพยายามห้ามตัวเองไม่ให้ดูสื่อลามกพวกนั้นแต่ก็ทำไม่ได้ หน่ำซ้ำยังล่วงล้ำไปมากกว่านั้นอีก

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ?

จากคุณ : IT Boys
เขียนเมื่อ : 19 มิ.ย. 55 20:27:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com