Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ส่งการบ้าน คุณ chaosy วันที่ห้า ค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

วันนี้สวดมนต์จบหมดสบายใจแฮคอแหบคอแห้ง555

ก็ตามเคยนะคะนั่งขัดสมาธิขาขวาทับขาซ้ายชิดตัว มือขวาทับมือซ้ายชิดตัว
วันนี้นั่งปุ๊บก็รู้สึกเหมือนตัวย่อปั๊บเลยค่ะ แล้วก็กายค่อยๆหายไปตั้งแต่ศีรษะจนถึงเอวรู้สึกว่ามีแต่มือกับขา

ก็นั่งไปเรื่อยๆจนเห็นวงวูบเข้าๆแล้วก็สงบจนเนียนนิ่งเหมือนอยู่ในที่กว้างๆเวิ้งว้างไม่มีตัวตนค่ะ คราวนี้รู้สึกคล้ายสลัดอะไรบางอย่างเป็นชั้นๆน่ะค่ะเหมือนเวลาเราสลัดผ้าที่คลุมตัวเราจนเจอแสงสว่างน่ะค่ะ ประมาณสามรอบแต่ละรอบใช้เวลาไม่นานค่ะเหมือนสลัดด้วยลมหายใจควบคู่ไปด้วยนะคะ เพราะทุกครั้งที่สลัดนั่นได้จะมองเห็นลมหายใจสั้นๆละเอียดๆเย็นๆอยู่ในกายที่ไร้กรอบไปด้วย  อธิบายไม่ถูกอีกแล้วค่ะ แบบกายที่ไม่ใช่กายค่ะมันมีแต่ลมหายใจอ่ะ

แล้วก็สว่างอยู่อย่างนั้่นนิ่งนานนน นานมากในความรู้สึกนะคะ ลมหายใจยังมีอยู่ชัดแต่ละเอียดเย็นนุ่ม แล้วก็เหมือนคลายๆไปคราวนี้รู้สึกฟุ่งซ่านเล็กน้อยนึกถึงโน่นนี่แต่เป็นการนึกถึงที่ผิวๆมากเหมือนภาพวูบๆแล้วก็จางๆน่ะค่ะก็พยายามดังตัวเองมาตามลมหายใจต่อ  

แล้วพอนานไปๆก็รู้สึกเหมือนตัวเล็กๆเหมือนต้องเงยหน้าขึ้นมองจิตตัวเอง55 5 แล้วก็เย็นโล่งเหมือนลมหายใจเย็นๆกระจายไปทั่วร่างน่ะค่ะนะคะ ต่อมาก็มีเวทนามาเล็กน้อยคือจู่ๆก็ปวดหลังด้านซ้าย ก็รู้ว่าปวดค่ะก็ปล่อยไปเหมือนมองดูเฉยๆ แล้วเหมือนได้ยินอะไรสักอย่างพูดแว่วๆค่ะว่า "สังขารไม่มีตัวตน" ขึ้นในจิตค่ะ แต่ก็ไม่ได้สนใจค่ะมาใส่ใจกับลมหายใจมากกว่าสักพักก็หายและสว่างใสเย็นอยู่อย่างนั้น จนแม่มาค่ะก็นั่งต่ออีกพักแล้วแผ่ส่วนกุศล วันนี้นั่ง 15.00-16.31ค่ะ

คำว่า สังขารไม่มีตัวตน ตะกี้นั่งนึกอยู่พักใหญ่เลยว่าได้ยินว่าไง เพราะไม่ได้ใส่ใจกับสิ่งที่ได้ยินนักค่ะจดจ่อกับลมหายใจกับความสว่างเย็นมากกว่า

จบการบ้านวันนี้ค่ะ^^

จากคุณ : จอมนาง
เขียนเมื่อ : 5 ก.ค. 55 18:47:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com