Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องการนั่งสมาธิ หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คือ ผม ฝึกสติ มานาน แล้ว เกิอบ 20 ปี
คือ พยายาม จะระลึกรู้ลมหายใจอยุ่ตลอด แต่ไม่ใช่ว่าทำได้ตลอดนะครับ
ส่วนใหญ่ จะลืม แต่ ก็ ทำเสมอมา
สองปี หลังมานี่ เริ่ม นั่งสมาธิ แรกๆ ก็ไม่มี อะไร นั่งได้ ค่อยข้างปรกติ
แต่ ผม ไม่ได้นั่ง แบบ ตัวลอยเปล่านะครับ เพราะมี ปัญหาเรื่องการปวดหลัง
เนื่องจากทำงานหนัก ก็ เลย ต้อง นั่งพิงฝา โดยใช้หมอนรองหลัง เพื่อให้หลังตรง
ตอนแรก ที่นั่ง ก็ จะ เป็น การ สำรวจตัวเองว่า นั่งได้ หลังตรงไหม
ท่าทาง สบายไหม แล้ว ก็ ทำการ ผ่อนคลายกล้ามเนื้อ ไม่ให้เกร็ง
นั่้ง อยุ่หลายวัน กว่าจะทำได้ เมื่อ ทำได้แล้ว ก็ จะ เริ่มเข้าสุ่การ กำหนด ลมหายใจ
ผม กำหนด เป็น แบบ พุทธโธ ครับ (ก่อนนี้ ก็ทำ แต่ไม่ได้ตั้งใจมากนักครับ)
ผม นั่ง จน รู้สึกได้ถึง ชีัพจร ที่เต้น อยู่ภายในตัว ได้ ครับ
ตอนแรก ก็ รู้ เป็น ที่ๆ จุดเล็ก แล้ว ต่อมา ก็ เริ่ม ขยายใหญ่ขึ้น
โดย ถ้าต้องการ รู้ที่ไหน ก็ กำหนดไป แล้ว จะรุ้สึก ถึง ชีพจรได้
ที่ยัง กำหนดไม่ได้ คือ ที่ ช่องท้อง ครับ แต่ ก็ไม่ได้ สนใจ เรื่องนี้มากนัก ครับ
เพราะ พอรุ้สึก ถึง ชีพจรได้ ผม ก็ จะ หันกลับมาที่ลมหายใจอีกครั้งครับ
เพราะ เข้าใจเอาเองว่า นั้น คือการ ฟุ้ง ไป กับ ชีพจร ไม่ ได้มีสติอยุ่กับ ลมหายใจ แล้ว พอนานๆไป ผม ก็ หัน กลับไป กำหนด เอาที่ชีพจรแทน ลมหายใจ
ตอนหลังที่นั่งสมาธิ ผม ก็ จะ กำหนดที่ชีพจรได้ไม่ยากนัก แล้ว ก็ กำหนดที่
ชีพจรเลย แล้ว การรุ้ จะรู้ แบบ ค่อยขยายการรุ้ขึ้น จาก จุดเล็กๆ
นั่ง บ่อยๆเข้า ก็ ได้ บริเวนที่ กว้างขึ้น แล้วก็ทำเรื่อยมาจนสามารถ
รุ้ได้ ทั้ง ช่วงขา หรือ ช่วง บน เหนือลิ้นปี่ ขึ้นมา ได้ แต่ไม่สามารถ รู้
พร้อมกัน เพราะ ติดที่ ช่วงช่องท้อง ไม่สามารถรู้ชีพจรได้ เลย
พอ ตอนหลัง นี้ ผม จะรู้สึก เสียว ที่กระดูก ขา เป็น อย่างมาก
จนทนไม่ได้เลย ต้องเลิกนั่ง  ผม ก็ ยัง หมั่นทำอยู่ แล้ว ก็ พยายามไม่สนใจ
กับ อาการเสียวกระดูกนั้น  แต่กลายเป็นว่า มันเริ่ม เสียวมากขึ้น
จากแต่ก่อน ที่ จะเสียว ที่ กระดูกแข้งขาซ้าย ก็ กลาย เป็น ขาซ้ายทั้งหมด
จนถึง สะโพก แล้ว ก็ ลามมาที่ขาขวา แล้ว

ตอนนี้ ผม ก็ เลย ไม่ค่อยได้ นั่งสมาธิ นัก เพราะ รุ้สึก ไม่แน่ใจว่า จะต้องทำอย่างไร กับ อาการนี้
ท่านใด รุ้ว่า ต้องทำอย่างไร แนะนำด้วน ครับ
ขอบพระคุณ อย่่างสุง ครับ

-----------------------
ยาวสักหน่อย ครับ คือไม่รุ้่ว่าต้องให้ข้อมุลแค่ไหน นะครับ
ถ้า ข้อมูลไม่พอ ถามเพิ่มได้นะครับ

จากคุณ : a235
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 55 13:48:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com