Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==> ถามเรื่อง "ผีอำ" ค่ะ ติดต่อทีมงาน

จริงๆ ไม่เคยคิดจะถามเรื่องนี้เลยนะคะ

แต่อ่านเจอมาสามสี่กระทู้แล้วค่ะที่กล่าวถึงเรื่องผีอำ ซึ่งดูเหมือนโทนการเล่าจะบอกว่าเป็น "ผี" มาอำจริงๆ  

ตอนนี้เราเลยสงสัยว่าตกลง "ผีอำ" มีจริงๆ ใช่มั้ยคะ
เป็นผี เป็นวิญญาณ มาสิงร่างเรา มาอำเรา แบบนี้หรือคะ
หาก "ใช่" เขาทำได้อย่างไรคะ เขาอยู่ภพภูมิที่ต่ำกว่าเรา เขามีจิตที่แกร่งกว่าเราหรือคะ

รบกวนขอคำตอบที่อ้างอิงหลักทางพระพุทธศาสนานะคะ ได้โปรด :-)

เราเคยเจออาการที่เรียกกันว่า "ผีอำ" หนเดียวค่ะ ตอนเรียน ม.ปลาย
นอนกลางวัน (หลังยาวค่ะ) หลับไปนานแค่ไหนไม่รู้
ตื่นขึ้นมาลืมตา มองนู่นมองนี่...เอ๊ะ ทำไมเราไม่ลุกขึ้นสักที จะขี้เกียจไปไหน
มันก็ยังไม่ขยับอยู่นั่น นอนนิ่งเปนหินอยู่งั้น

จนแว๊บขึ้นมาว่า "ผีอำ" รึเปล่า ที่เค้าพูดๆ กัน "ผีอำ"
พอคิดได้ก็แบบความกลัวเริ่มมา (แต่ก่อนกลัวผีขั้นมว๊าากกกกกก)
ก็พยายามขยับตัว รู้สึกว่าต่อสู้กับตัวเองมาก เหนื่อยเลย เหนื่อยมาก
แต่ก็เขยื้นไม่ได้ ขยับไม่ไป มีแต่ลูกตาเท่านั้นที่มองนู่นนี่ เคลื่อนไหวได้

แล้วแว๊บที่สองก็ขึ้นมาแทน กล้ามเนื้่อยึด กล้ามเนื้อเกร็ง
เราไม่ได้เคลื่อนไหวอะไรเลย เพราะกล้ามเนื้อมันยึดอยู่
ใจเราคิดไปเองว่าเราเคลื่อนไหวนู่นนี่ แต่จริงๆ เราไม่ได้ทำอะไร กล้ามเนื้อไม่ทำงาน

พอคิดได้ดังนี้ เราก็เลยพยายามเกร็งนิ้ว กระดิกนิ้ว ยกแขน
คือ ในใจบอกตัวเองว่า หากขยับส่วนหนึ่งส่วนใดได้ อาการเกร็งก็จะหาย
ก็พยายามพักนึงเลยแหละ ใจบังคับกาย พอกำมือได้ ก็หายจริงๆ ค่ะ
เคลื่อนไหวได้ปกติ ลุกขึ้นนั่งได้ รีบวิ่งลงมาชั้นล่างเลย (กลัวผีไง)

ตั้งแต่นั้นก็ไม่เคยเชื่อเรื่อง "ผีอำ" เลยค่ะ

แต่พอมาอ่านเจอในกระทู้ ตั้งสองสามกระทู้ ชักจะสงสัยอีกแล้วล่ะค่ะ

จากคุณ : Smiling-girl
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 55 21:38:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com