Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะการนั้งสมาธิที่ถูกต้อง ติดต่อทีมงาน

ข้อความอาจจะยืดยาวสักหน่อยขออภัยไว้ด้วยนะครับ ผมเริ่มสนใจในธรรมะจริงๆ ประมาณ 5 ปีที่แล้วได้ศึกษาและปฎิบัติบ้างเป็นครั้งคราว เมื่อก่อนเคยมองว่าเป็นเรื่องงมงาย, ไม่มีจริง, เป็นเรื่องไกลตัว, ล้าสมัย ฯลฯ

เมื่อมีครอบครัว และได้มีลูกหนึ่งคนจึงสนใจในธรรมะ อ่านหนังสือของท่านพุทธทาสจึงลึกซึ้งในธรรม และสนใจแนวทางเซนมาก ผมได้หาหนังสือมาอ่านเพิ่มเติม พร้อมฟังไฟล์เสียงเวลาขับรถกลับบ้านต่างจังหวัดไกลๆ มีอยู่ครั้งหนึ่งผมฟังไฟล์เสียงเรื่องของท่านเว่ยหลางในตอน กล่าวศโลกความว่าง ผมได้เกิดปิติสุขในระหว่างขับรถยนต์ทันที ขนลุกทั่วร่างกาย, ความคิดสว่างใส, โปร่งโล่ง, มีความสุขมาก กินเวลานานประมาณชั่วโมงกว่าๆ โดยที่จิตรู้ว่าร่างกายขับรถอยู่ด้วย ผมสงสัยจึงลองค้นคว้าดูอาการแบบนี้จะตรงกับปิติข้อนี้ไหมครับ

- ผรณาปีติ คือ ปีติซาบซ่าน ยินดีที่ทำให้รู้สึกซาบซ่านไปทั่วร่างกาย

*และหากจะทำให้ถูกต้อง และได้ผลขึ้นไปอีกต้องทำอย่างไรบ้างครับ ดวงตาเห็นธรรมแล้ว / กิจ

จากคุณ : KiT_AllWhaT
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 55 17:30:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com