Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้านั่งสมาธิแล้วเห็นผี...จะนั่งไปเพื่อ????? ติดต่อทีมงาน

มีคำถามอยู่สองคำถามค่ะ..เรื่องแรกที่จั่วหัวไป

คือได้ดูทีวีรายการนึงเกี่ยวกับผี ชอบพูดกันประมาณว่า

"คุณเป็นคนนั่งสมาธิจึงทำให้สื่อสารกับวิณญาณได้ง่าย"

หรือคนมาออกรายการก็ว่าพอเริ่มนั่งสมาธิก็เห็นโน่นนี่นั่น

เราจึงเกิดความสงสัยว่า ถ้างั้นจะนั่งไปทำไมให้ผีหลอก????

อีกคำถามนึงคื่อเรื่อการนั่งสมาธิของเราค่ะ เริ่มจากเราเคยไปบวชชี

ตอนนั่งสมาธิพระท่านก็ให้ท่องพุทโธ ให้นึกถึงตัวเองว่านั่งอยู่ท่าไหนอย่าง

ไร นึกถึง ผม ขน เล็บ  ร่างกายสกปรกเปื่อยเน่า
อย่างไรแนวๆนี้น่ะค่ะ ผลคือเรานั่ง

ได้ไม่นานก็ง่วงน่ะค่ะ โงกเงกๆ ฝืนยังไงก็ง่วง กลับบ้านมานั่งเองก็เหมือน

เดิ่มแป๊ปๆก็ง่วง  จนลองมาฝึกอานาปานสติจากหนังสือ จับลมหายใจ

โอเคเลยค่ะไม่ง่วงอีกเลย แต่ปัญหาใหม่เริ่มเกิดค่ะ.......

เรากลายเป็นคนรู้อารมณ์ตัวเองไวค่ะ ไวจนเรารำคาญค่ะ

ดีใจ โกรธ น้อยใจ อิจฉา คือคอยมองตัวเองตลอดวัน ว่าอารมณ์ไหน

กำลังเกิด บอกตัวเองจะไม่แทรกแซง แต่เมื่ออารมณ์เกิด เราก็รีบปรับให้มัน

ปรกติ รู้สึกว่าเรากลายเป็นคนคิดมาก หงุดหงิดตัวเองบ่อย

อยากถามท่านผู้รู้ค่ะว่า เราทำอะไรพลาดไปบ้าง ทำไมเป็นแบบนี้

ปล* ตอนนี้ไม่ได้นั่งแล้วค่ะอารมณ์ไรจะเกิดก็ช่างจัดตามไปตามสมควรค่ะ

จากคุณ : แมลงสาบบิน
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 55 04:20:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com