Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พุทธศาสนาใช้อะไรตัดสินบุญ-บาปครับ ใช่เจตนาไหม ติดต่อทีมงาน

พอดีว่าไปอ่านเจอหลัก อกุศลกรรมบถ 10 มีดังต่อไปนี้ครับ
1. ทำร้ายสิ่งมีชีวิต ฆ่าสัตว์
2. ขโมย ลักทรัพย์ ฉ้อโกง
3. ประพฤติผิดในกาม
4. โกหก หลอกลวง
5. พูดส่อเสียด ดูถูก
6. พูดหยาบ
7. พูดเพ้อเจ้อ นินทา
8. เพ่งเล็งอยากได้ของเขา
9. คิดร้ายผู้อื่น ผูกพยาบาท
10. เห็นผิดจากความจริง เห็นกงจักรเป็นดอกบัว

สงสัยว่าสิบข้อข้างต้น ทำแล้วจะบาปไหมครับ
แล้วเหตุใดไม่มีเสพย์ของมึนเมา เสพย์ของมึนเมาไม่บาปใช่ไหมครับ

ท่านพุทธทาสตอบไว้ ว่าด้วยเรื่องการฆ่าที่ไม่เป็นบาป ตามลิงค์เลยครับ
http://buddhadasa.com/FAQ/FAQ_1.html

อ่านแล้วโล่งใจ ที่ผมทุบหัวปลาไปครั้งก่อน ผมไม่ได้มีเจตนาฆ่าครับ

ผมทำตามหน้าที่ของบุตรหลาน และทำเพื่อกิน ไม่ได้มีโทสะจริต

โกรธแค้นชิงชังปลาตัวนั้นใดๆทั้งสิ้น แถมยังอธิฐานจิต

ให้ปลาตัวนั้นได้มีโอกาสเกิดเป็นมนุษย์ พบพระพุทธศาสนาด้วย

จากคุณ : Kamajor
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 55 12:02:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com