Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มัชฌิมบท การค้นหา แนวทางสู่ชีวิตใหม่ ติดต่อทีมงาน

มัชฌิมบท  การค้นหา  แนวทางสู่ชีวิตใหม่  

ขออนุญาตเล่าต่อนะครับ  

เริ่มต้นค้นหาความหมายของคำว่า  “......ระลึกถึงอุปการคุณ......”  ไม่เข้าใจเหมือนเดิม  

แล้วจะให้ทำอย่างไร  จะต้องระลึกถึงอย่างไร  จะให้เริ่มต้นอย่างไร  ต้องปฏิบัติตนอย่างไร  
ค้นหาความหมาย  และ  หนทางไม่พบ  คำตอบเหมือนเดิม  คือ  ไม่รู้จะให้ทำอย่างไร

เริ่มท้อครับ  เหนื่อยมาก  เป็นช่วงเวลาที่ยากลำบากช่วงหนึ่งของชีวิต  

ผมไม่ยอมแพ้ครับ  หาทางใหม่  เริ่มต้นศึกษา  ค้นคว้า  และ  อ่านพระไตรปิฎกอีกครั้ง

จนกระทั้งวันหนึ่ง  ผมได้อ่าน  ธรรมกุศล  บทหนึ่ง  คือ  สัมมาสติ  ของ  
นางวิสาขา มิคารมาตา

“......ครั้งนั้น  พระผู้มีพระภาคเสด็จพระพุทธดำเนินถึงพระนครสาวัตถี  นางวิสาขา มิคารมาตา
เข้าเฝ้ากราบทูลขออนุญาต  ถวายผ้าวัสสิกสาฏก  ถวายภัตรเพื่อพระอาพาธ  ถวายยาคู
ถวายเภสัชสำหรับพระอาพาธ  ฯลฯ  จนตลอดชีวิต.....”

แล้วจะมาเล่าต่อนะครับ

ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านครับ

จากคุณ : สัมมาทิฏฐิ
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 55 21:14:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com