Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสปการณ์จริง...ผลกรรมจากการถวายเงินสดแก่พระผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ... ติดต่อทีมงาน

ผมชอบทำทานกับพระครับ พระท่านนี้ขอไม่เอ่ยนามนะครับแต่พระท่านนี้เป็นพระอาจารย์ที่พระอาจารย์ของผมเคารพนับถือมาก ท่านน่าจะมีอายุ 70อัพ ท่านเป็นพระวัดป่า ท่านเป็นผู้มีรูปขัณฑ์ กลายเป็นพระธาตุอยู่เสมอเมื่อสละออก ทั้งๆที่ท่านปัจจุบันก็ยังมีชีวิตอยู่เป็นเนื้อนาบุญของชาวไทย

ใครจะเรียกว่าท่านเป็นอรหันต์ อนาคามี สกิทาคามี โสดาบัน ทรงอภิญญา ทรงอรูปฌาน ทรงรูปฌาน พระโพธิสัตว์ พระปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ โอกาสที่จะเกิดรูปขัณฑ์เป็นพระธาตุ ตีความอย่างไร ผมไม่ขอก้าวล่วงหรือตัดสินใคร แต่สำหรับผมย่อมเป็นที่หิวกระหายในการปลูกสวนบุญ ปลูกไร่บารมี เพื่อเก็บเกี่ยวผลบุญบารมี ไว้เลี้ยงจิตโง่ดักดานของผม จนสติปัญญาฉลาดพ้นฝั่งพระนิพพาน

ผมชอบเอาเงินสดใส่ซองครับ บางทีเทกระเป๋าตังค์แล้วเคาะเลย ทำจนไม่มีเงินเหลือในกระเป๋าซักบาทซักสลึง ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะกินอะไรในมื้ออาหารหน้า เพื่อนกินข้าวมันไก่นั่งมองปริบๆ เหลือแตงกวา ผมเอาแตงกวาลอยบนน้ำซุปข้าวมันไก่กินกันดื้อๆ อย่างไม่กลัวตาย เพื่อนถามเงินหายไปไหน ผมใส่เต็มหมดแม็กซ์เลย จะลองวัดสักตั้ง ปรมัตถบารมี เรื่องอื่นๆยังไม่ขอเล่านะครับ

ดังข้างต้น ผมชอบทำบุญด้วยเงินสดๆในลักษณะดังกล่าวจะเขียนหน้าซองเสมอ ว่า

"XXXX บาท เพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา"
ผมคิดเองในใจว่า     หน้าที่ของพระก็ต้องเพื่อศาสนาสิ.....

ก่อนทำจะเอาเงินนั้นมาน้อมกำกับถวายให้พระพุทธเจ้าอีกต่างหาก และอธิษฐานอีกว่าทำบุญกับพระอาจารย์ท่านนี้เพื่อให้ท่านเป็นผู้รับแต่ทำบุญกับพระทุกองค์ในพุทธศาสนาเลยล่ะ ว่ากันขนาดนั้น คิดเองเออเอง แต่ตั้งเจตนาดี แล้วเอาวางไว้ในกุฎิท่าน ไม่เคยให้ยื่นรับกันด้วยมือ

ตอนบวชเพิ่งทราบว่า รูปียะ น่ะมันแปลรวมว่าเงินด้วย โอวววว ผิดมาหลายหมื่น แล้วเรา ทำไงดีจะบาปมั้ย ช่างมันปลอบใจตัวเอง ทำแล้วอ่ะทำไงได้ คิดว่าสละกิเลสละกัน แล้วก็เบิ้ลด้วยเจตนาดีต่อพระพุทธศาสนา

หวยก็ไม่ซื้อ เพราะผมถือว่า เป็นอบายมุข แล้วบุญมันจะมีทางออกเหรอ เห็นในพระไตรปิฎก ไถกลับดินยังออกเป็นทองถ้าบุญจะมา ให้บุญมันอั้นไม่มีทางออก ไม่ชอบดอกผลจากพืชล้มลุกเม็ดถั่วเม็ดข้าว ผมชอบไม้ยืนต้นดอกผลจากต้นมะขามใหญ่ๆเลยว่าไปนั่น ฝังบุญไปมันให้ลึกเลย

สุดท้ายเมื่อมันสั่งสมตัว คนเรียนไม่เก่งเกรด 2 กว่าๆอย่างผม พ่อแม่ไม่รวย ปล่อยชีวิตไปตามเวรตามกรรม ไม่แก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกะใคร รอเล็งวันตายเวลาตาย ไม่อ่านหนังสือสอบ ดันได้ทุนรัฐบาล......เรียนต่อต่างประเทศ ทวีปยุโรปได้มาแบบไร้อุปสรรคซะงั้น คิดโดยรวมยอดเงินรวม เหมือนถูกหวยรางวัลที่ 1 ครับแต่อ่านดูในใบสัญญาก่อนSign contract และคำแนะนำจากทางรัฐบาล (แปลเป็นไทยออกมาว่า)

"XXXXXXX บาท ควรใช้เพื่อการศึกษาเท่านั้น"
          หน้าที่ของนักเรียนทุนรัฐบาลก็ต้องเรียนเป็นหลัก.....

เพื่อนๆครับ ใครมีผลบุญที่ดีดขึ้นในใจเป็นความรู้เฉพาะตนแนวนี้มาแบ่งกันฟังนะครับ ผมชอบเสพย์ความดี และบุญของผู้อื่นเป็นอาหาร

ปล.ใครจะตีความว่าเป็นบุญชาติที่แล้วของผมก็ตามสุดแล้วแต่ปัญญาญาณท่านหยั่งครับ แต่ตอนที่ผมได้รับทุน ความรู้มันดีดขึ้นในใจเป็นปัจจัตตัง ที่เล่ามาดังข้างต้นกราบเรียนด้วยความสัตย์จริง

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ย. 55 02:30:56

จากคุณ : คนที่รักเธอ
เขียนเมื่อ : 22 ก.ย. 55 01:29:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com