Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามผู้รู้ "ท้าวเวสสุวรรณ - พระราหู" ใครเป็นจ้าวแห่งภูติผี กันแน่ ติดต่อทีมงาน

ท้าวเวสสุวรรณ จ้าวภูติผี (16 คน)
  พระราหู จ้าวภูติผี (1 คน)

94.12%
  ท้าวเวสสุวรรณ จ้าวภูติผี (16 คน)
 5.88%
  พระราหู จ้าวภูติผี (1 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 17 คน

หมายเหตุ ผมนับถือองค์พระพทุธเจ้าที่หนึ่งแต่ไม่ผิดใช่ไหมถ้าผมจะหาความรู้เรื่องเทพเป็น"เกร็ดสาระ"

เข้าเรื่องนะครับ
ท้าวเวสสุวรรณ ปกครอง ทิศเหนือ ถูกขนานนามว่า เป็นจ้าวแห่งยักษ์และภูติผี หากบ้านใครหันไปทางทิศตะวันตก จะเอายันต์ท้าวเวสไปแปะ (ประมาณนี้)

พระราหู ปกครอง ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ(ประตูผี) ถูกขนานนามว่า กินดวง มอมเมา วิธีการไหว้จะไหว้เหมือนการเซ่นไหว้ผี โดยการหันโต๊ะไหว้ ไปทางทิศตกเฉียงเหนือเวลากลางคืน

ตกลงใครเป็นจ้าวแห่งภูติผีกันแน่ ถ้าจะดูจากการไหว้ ประวัติทิศที่ปกครอง เหมือนว่าพระราหูจะอยู่ใกล้ชิดกับฝูงผี มากกว่า ท้าวเวสสุวรรณ

จากคุณ : Dr.New92
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 55 12:57:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com