Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าเราตายแล้วเผาเลยโดยไม่จัดงานสวดศพได้ไหมคะ ติดต่อทีมงาน

หลังจากพี่สาวเสียแล้วจัดงานศพผ่านไป จนเผาและลอยอังคาร เราก็มาคิดว่าถ้าถึงคราวเราๆไม่อยากจัดงานศพเลยค่ะ เพราะมีบางอย่างที่เราไม่ชอบเลย เอะอะอะไรก็ซองๆๆ   เริ่มตั้งแต่โลงศพยันลอยอังคารเลย ถ้าเป็นคนจนๆที่ไม่ีมีเงินก็คงไม่ต้องจัดหรือว่าถ้าจะจัดคงต้องกู้หนี้ก้อนโตแน่ๆเลย แล้วก็เจอญาิติที่เคร่งครัดในพิธีกรรมจนสุดโต่ง แต่ตัวเองไม่เคยเอาพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้ามาใช้เลย ศีล5ข้อตัวแกทำผิดหมด เราเบื่อหน่ายมาก ในงานพวกญาิติร้องไห้กันแต่เรานั่งเบื่อกับโมโหค่ะ จากตอนแรกที่เศร้าๆเราก็คิดถึงคราวเราตายในงานศพพี่สาวเลย
คือเราได้บริจาคร่างกายให้เป็นอ.ใหญ่ไปแล้วค่ะ แต่ถ้าเกิดตอนเราตาย การตายของเราไม่เข้าข่ายที่จะเป็นได้ เราจะสามารถเผาเลยได้ไหมคะโดยไม่ต้องมีพิธีสวดศพอะไรทั้งนั้น ออกจากรพ.ปุ๊บขึ้นเมรุเผาไปเลยค่ะ
เราเพิ่งรู้ว่าต้องถ่ายสำเนาใบมรณะบัตรให้วัดด้วยนะนี่
เราตายแล้วเราไม่อยากให้ใครมาเสียเงินกับร่างไร้วิญญาณของเราอีก

จากคุณ : quilt
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 55 04:04:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com