Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามเรื่องการกำเนิดข้าวของ "ไตรภูมิพระร่วง" ครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมนึกถึงเรื่องการกำเนิดมนุษย์ในตำนานไตรภูมิพระร่วง
แล้วนึกถึงเ้รื่องอาหารการกินตอนเริ่มกำเนิดใหม่ๆ
ที่มีเมล็ดข้าวสาลีใหญ่เท่าหม้อ ส่งกลิ่นหอมชวนกิน
มีต้นเป็นเถา แล้วมันมีอะไรสักอย่าง (ไฟเผาล่ะมั้ง)
ทำให้เกิดการงอกใหม่เรื่อยๆ จนกลายเป็นเม็ดเล็กๆ
มีเปลือก แล้วต้องมาหุงเอง

ซึ่งผมจำได้แต่ แรกสุด กับ หลังสุด

ใครจำได้ และสามารถเรียงเรียกลักษณะแรกสุดไปหลังสุดได้บ้าง
ช่วยบอกทีครับ คาใจมาตั้งแต่เมื่อวานแล้ว

**ขอแก้ครับ ไตรภูมิพระร่วงรวบรวมจากคัมภีร์ในพระพุทธศาสนา ไม่ใช่พรามณ์ครับ**
OT มาเดือนเต็มๆ เลยจำมั่วไปกันหมดเลย ขออภัยด้วยครับ
ขอขอบคุณคุณ "โขตาน" ครับ

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ย. 55 21:57:46

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ย. 55 21:57:21

จากคุณ : Hammer_Grizzly
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 55 20:41:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com