Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ยิว คริสต์ อิสลาม พระเจ้าองค์เดียวกันรึเปล่า ตอน 10 นบีมูซา อ.ล.(โมเสส)เริ่มปฏิบัติภารกิจในฐานะศาสนทูตของพระเจ้า(จาก อั ติดต่อทีมงาน

(บทความทั้งหมดจาก www.oknation.net/blog/dragonball)

นบีมูซา อ.ล.(โมเสส)เริ่มปฏิบัติภารกิจในฐานะศาสนทูตของพระเจ้า(จาก อัลกุรอานคัมภีร์ภีร์ของมุสลิม)

มาถึงฉบับนี้เราเริ่มคุ้นหูกับคำว่า "อิสราเอล"  "ฟิลิสเตียหรือฟิลิสไตน์หรือปาเลสไตน์"มากขึ้นบ่อยขึ้น  ส่วนคำว่า ยิว ก็เริ่มมีเค้ามากขึ้นแต่ยังไม่บ่อยเท่า  ขอให้จบเรื่อง นบีมูซา อ.ล. หรือโมเสส ก่อน เราจะกลับมาพูดถึงคำนี้อย่างจริงจังอีกครั้ง
                                       ตอนนี้เรากลับมาดูว่า  อัลเลาะฮ์ ซ.บ. ทรงเล่าเรื่องราวในช่วงการอพยพของชาวอิสรออีล(อิสราเอล) ในอัลกุรอานอย่างไร  ขอให้น้องไลลาอ่านอย่างพินิจพิเคราะห์ แยกแยะเรื่องราวของท่านนบีมูซา(โมเสส) ระหว่างสองคัมภีร์ให้ดีอย่าให้ปะปนกัน  เพราะมีรายละเอียดหลายอย่างแตกต่างกัน  ถึงแม้จะพอสรุปได้ว่าเป็นคนคนเดียวกัน  แต่จุดมุ่งหมายในการเล่านั้นต่างกัน  อีกอย่างหนึ่งก็คือ  ท่านนบีมูซา อ.ล.  ไม่ได้เห็น พระเจ้า นอกจากรัศมีของพระองค์อัลเลาะฮ์ ที่ทรงให้เห็นเท่านั้น  แต่ได้ยินเสียงที่พระองค์ตรัสโดยตรง  ส่วนท่านนบี(ศาสนทูต)อีกหลายองค์ที่อัลกุรอานกล่าวถึง หรือแม้แต่ท่านนบีมูฮัมหมัด ซ.ล. นั้นจะได้รับโองการจากพระเจ้าโดยทูตสวรรค์หรือ ยิบรีล(กาเบรียล)นำโองการของพระเจ้ามาบอก  นี่คือข้อพิเศษที่มุสลิมเรายอมรับในข้อแตกต่างของท่านนบีมูซา กับ นบี(ศาสนทูต)องค์อื่นๆ
                                     การเริ่มงานฐานะศาสนทูตของพระเจ้าของ มูซา(โมเสส)
                                      เรา มาดูว่า  การเริ่มปฏิบัติภาระกิจในฐานะศาสนทูตของสองพี่น้อง คือ มูซาและฮารูน ผู้ซึ่งได้รับเลือกจากพระเจ้านั้นเริ่มดำเนินไปอย่างไรในอัลกุรอาน
                                    -" ดังนั้นเจ้าทั้งสองจงไปหา ฟิรอาวน์(ฟาโรห์)  และจงกล่าวว่า เราเป็นศาสนทูตของพระเจ้าแห่งสากลโลก"
                                                                       (อัลกุรอาน 26/16)
                                     -" แล้วเจ้าทั้งสองจงพูดกับเขาด้วยคำพูดที่นุ่มนวล  บางทีเขาอาจรำลึกขึ้นมาได้หรือเกิดความยำเกรง"-
                                                                       (อัลกุรอาน 20/44)
                                      -"แล้วขอให้วงศ์วานของอิสราเอลไปพร้อมกับเราเถิด"-
                                     -"  เขา(ฟาโรห์) กล่าวว่า "เรามิได้เลี้ยงดูเจ้าขณะเป็นเด็กอยู่กับเราหรือ  และเจ้าอยู่กับเราหลายปีในช่วงชีวิตของเจ้า"-
                                    -"  และเจ้าได้กระทำการของเจ้าที่เจ้าได้กระทำไปแล้ว (ฆ่าคนตาย)  และเจ้าเป็นผู้หนึ่งในหมู่ผู้เนรคุณ"-
                                   -" เขา(มูซา) กล่าวว่า "ฉันได้กระทำโดยที่ฉันไม่รู้ (มิได้เจตนา)"-
                                  -" ดังนั้นฉันได้หนีไปจากท่านเมื่อฉันกลัวพวกท่าน  แล้วพระผู้อภิบาลของฉัน ได้ทรงประทานอำนาจแก่ฉัน  แล้วทรงแต่งตั้งฉันเป็นศาสนทูตองค์หนึ่ง"-
                                -"  และนี่คือ บุญคุณที่ท่านได้รำเลิกมันต่อฉัน  โดยท่านทำให้วงศ์วานอิสรออีล(อิสราเอล) เป็นทาส"-
                              -"  ฟิรอาวน์ (ฟาโรห์) ได้กล่าวว่า "และใครละเป็นพระเจ้าแห่งสากลโลก"-
                             -"  เขา(มูซา) กล่าวว่า "พระผู้อภิบาลแห่งบรรดาชั้นฟ้า และแผ่นดิน และสิ่งที่อยู่ระหว่างทั้งสอง หากพวกท่านเป็นผู้ศรัทธาเชื่อมั่น"-
                             -"  เขา(ฟาโรห์) ก็ได้กล่าวแก่ผู้ที่อยู่รอบๆเขาว่า "พวกเจ้าได้ยินไหม""-
                             นักอธิบายกุราอานกล่าวว่า  ฟิรอาวน์กล่าวกับข้าราชการชั้นผู้ใหญ่เชิงล้อเลียนว่า พวกเจ้าได้ยินคำตอบของเขาใหม  ฉันถามเขาถึงข้อเท็จจริงของพระเจ้า  แต่เขาตอบฉันถึงคุณลักษณะของพระองค์

-" เขา(มูซา) กล่าวว่า "พระผู้อภิบาลของพวกท่าน และของบรรพบุรุษสมัยก่อนนั้นด้วย"-
                              -"  เขา(ฟิรอาวน์)กล่าวว่า "แท้จริงศาสนทูตของพวกเจ้า(อิสราเอล)ที่ถูกส่งมายังพวกเจ้านั้น  เป็นคนบ้าอย่างแน่นอน"-
                             -" เขา(มูซา)กล่าวว่า "พระผู้อภิบาลแห่งทิศตะวันออกและทิศตะวันตกและสิ่งที่อยู่ระหว่างทั้งสอง หากพวกเจ้าใช้สติปัญญาพิจรณา"-
                             -" เขา(ฟาโรห์) กล่าวว่า "หากพวกเจ้ายึดถือพระเจ้าอื่นจากฉัน  ฉันจะให้เจ้าอยู่ในหมู่ผู้ต้องขังอย่างแน่นอน"-
                            -"  เขา(มูซา) กล่าวว่า "แม้ว่าฉันจะนำสิ่ง(หลักฐาน) ที่ชัดแจ้งมายังท่านกระนั้นหรือ"-
                           -"  เขา(ฟิรอาวน์,ฟาโรห์) กล่าวว่า "ก็จงนำมันมา  หากเจ้าเป็นคนพูดจริง"-
                          -"  ดังนั้นเขา(มูซา)  ได้โยนไม้เท้าของเขา  แล้วมันก็เป็นงูจริงๆ"-
                          -"  และได้ดึงมือเขาออกมา แล้วมันก็เป็นสีขาวเจิดจ้าแก่บรรดาผู้มองดู"-
                          -" เขา(ฟิรอาวน์) กล่าวแก่ขุนนางผู้ใหญ่รอบๆเขาว่า  "แท้จริงเขานี้เป็นนักเล่นกลที่ช่ำชอง"-
                         -"  เขาต้องการให้พวกเจ้าออกจากดินแดนของเจ้า ด้วยวิทยากลของเขา  ดังนั้นพวกเจ้าจะให้ฉันจัดการอย่างไร"-
                       -"  พวกเขากล่าวว่า "จงหน่วงเหนี่ยวเขาและพี่ชายของเขาไว้ก่อน  และจงส่งคนไปตามหัวเมืองให้มาชุมนุมกัน"-
                      -"  เพื่อนักเล่นกลที่ชำนาญทุกคนจะได้มาหาท่าน"-
                                                            (อัลกุรอาน 26/17-37)
                      -"ดังนั้น เราจะนำมาซึ่งเลห์กลนั้นแก่เจ้าเช่นเดียวกัน  ฉะนั้น เจ้าจงกำหนดขึ้นระหว่างเรากับเจ้า ณ. สถานที่โล่งแห่งหนึ่ง  โดยที่เราจะไม่ผิดสัญญา และตัวเจ้าด้วย"-
                     -" มูซากล่าวว่า " กำหนดวันของพวกเจ้าคือวันรื่นเริง  โดยให้ประชาชนมาร่วมกันในตอนสาย"-
                      -"  ฟิรอาวน์ ได้กลับออกไป  เพื่อไปร่วมือกันวางแผนของพวกเขาแล้วได้มายังที่นัดหมาย"-
                         นักอธิบายกุรอานกล่าวว่า นักเล่นกลฝ่ายฟาโรห์มี 72 คน
                                                              (อัลกุรอาน 20/58-60)
                              -" แล้วบรรดานักเล่นกลได้มาชุมนุมกันตามเวลาที่กำหนดไว้"-
                             -  " และได้มีการประกาศแก่ผู้คนว่า  พวกท่านจะไปชุมนุมด้วยใหม"-
                            -"  เพื่อพวกเราจะได้ตามบรรดานักเล่นกล หากพวกเขาเป็นผู้ชนะ"-
                             -"  เมื่อพวกเล่นกลมาถึง  พวกเขากล่าวแก่ฟิรอาวน์ว่า "พวกเราจะมีรางวัลแน่หรือ หากพวกเราเป็นผู้ชนะ"-
                          -" เขา (ฟิรอาวน์) กล่าวว่า "ถูกแล้ว  และพวกเจ้าอยู่ในหมู่ผู้ใกล้ชิดอย่างแน่นอน"-
                                                              (อัลกุรอาน 26/38-42)
                          -" ดังนั้น  พวกเจ้าจงรวบรวมแผนการทั้งหมดของพวกเจ้า  แล้วเดินออกมาเป็นแถว และวันนี้ผู้ใดเหนือกว่า  ก็จะได้รับชัยชนะอย่างแน่นอน"-
                         -"  พวกเขากล่าวว่า "โอ้มูซาเอ๋ย  ท่านจะโยนหรือว่าพวกเราจะเป็นผู้โยนก่อน"-
                                                (อัลกุรอาน 20/64-65)

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ย. 55 18:52:15

จากคุณ : atiw1000
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 55 18:25:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com