Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่่องการหลับครับ ติดต่อทีมงาน

คือว่าตอนนี้ผมสนใจมาฝึกเรื่องสติอะครับ พยายามรับรู้ของลมหายใจ การเดิน การนั่ง ทุกอาการที่ทำจากร่างกายพยายามรับรู้
จากการที่ฝึกมีสติขอองเห็นผมชัดเจนเลยครับ งานที่ทำแทบไม่มีความผิดพลาดเลย ต่างกับสมัยก่อนมาก เหมือนทำด้วยความเคยชิน  จึงรู้ว่ามันเป้นของดี

แต่มีปัญหาในช่วงตอนนอน ก่อนนอน เหมือนกับสติมันวูปหายไป ไม่รู้สึกตัวเลยครับ เป็นไปได้ใหมครับที่จะฝึกสติในขณะตอนนอนอะครับ มีวิธีอย่างไรครับ ให้รับรู้ว่าเรานอนหรือ รู้ลมหายใจ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : Organic_D
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 55 16:20:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com