Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจริญสติแบบเคลื่อนไหวกับอานาปานสติ ติดต่อทีมงาน

ขอสอบถามความคิดเห็นจากผู้รู้หรือผู้ที่ประสบการณ์หน่อยครับ ว่าเราสามารถที่จะปฏิบัติธรรม โดยประยุกต์วิธีการเจริญสติแบบเคลื่อนไหวแนวหลวงพ่อเทียน กับการทำอานาปานสติไปด้วยกันได้หรือเปล่าครับ

ถ้าได้ควรจะประยุกต์อย่างไรครับ เช่นตอนเช้านั่งเจริญสติขยับมือสร้างจังหวะ จากนั้นเจริญสติ (ทำความรู้สึกตัว) ไปตลอดทั้งวัน ตอนเย็นนั่งสมาธิดูลมหายใจแบบอานาปานสติ อย่างนี้เป็นต้น ถ้ามีใครเคยทำ อยากจะขอให้ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ว่าทำแล้วเป็นยังไงบ้างครับ

หรือว่าจริง ๆ แล้ว ถ้าเจริญสติแบบเคลื่อนไหวแล้ว ไม่ต้อง (หรือว่าไม่ควร) จะนั่งสมาธิแบบหลับตาด้วยครับ เคยได้ยินบางท่าน บอกว่าไม่มีความจำเป็นต้องนั่งสมาธิแบบหลับตา เพราะเป็นเหมือนกับการสะกดจิตตัวเอง

ทั้งสองวิธีไปด้วยกันได้หรือเปล่าครับ มีอะไรที่ขัดกัน หรือมีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นมากครับ

จากคุณ : BoyHyper
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 55 21:13:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com