Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

219 ความเห็นผิดของภิกษุสงฆ์ หลังพุทธกาล ติดต่อทีมงาน

หมายเหตุ: ผมคัดมาเพียงบางข้อที่ (ส่วนตัว) คิดว่าน่าสนใจนะครับ ไม่ได้ครอบคลุมความเห็นผิดทั้งหมด^^

ใครอ่านการถาม-ตอบ แล้วรู้สึกงงๆ ไม่ทัน .. แนะนำให้อ่านหัวข้ออภิปราย แล้วข้ามมาอ่านเฉลยในวงเล็บล่างสุดของแต่ละรูปก่อนนะครับ ว่าเขาต้องการสื่อเรื่องอะไรในแต่ละประเด็น

ที่ผมคัดมาส่วนใหญ่เป็นประเด็น
1. เรื่องทั่วไป เช่น คุณสมบัติพระอรหันต์ จิตพระอรหันต์ ฯลฯ
2. เรื่องจิตไม่เที่ยง ลักษณะของจิต
3. เรื่องกรรมและเจตนา การสะสมกรรม เกิด-ดับ สืบไปพร้อมกับจิตหรือไม่ ตลอดจนเรื่องอนันตริยกรรม
4. เรื่องฌาน (อันนี้ ผมเองก็งงๆ เพราะไม่เคยเข้าฌาน แต่เห็นว่ามีประโยชน์ดี เลยไม่ตัดออก .. ครั้งนึงเคยมีคนถามว่า เข้าฌานไปแล้ว ยังได้ยินเสียงอยู่รึป่าว หรือ เข้าฌานแล้วตาย ทำนองนี้ครับ)
5. เรื่องพระพุทธเจ้าบางมุม
6. ลักษณะการบรรลุธรรมของพระอริยเจ้า เช่น พระโสดาบัน ละสังโยชน์เบื้องต่ำสามข้อรวดเดียว หรือ ค่อยๆ ละได้ทีละข้อ (จนครบสามสังโยชน์เบื้องต่ำ)
7. เรื่องนิพพานบางประเด็น ว่าเป็นกุศล หรือไม่มีการปรุงแต่ง?

ฯลฯ

ปกติอ่านแต่ฉบับบาลี สยามรัฐ 45 เล่ม เป็น main
แต่ที่เลือกพระไตรปิฏกฉบับประชาชน เพราะเห็นว่ามีบางท่านสนใจศึกษาพระไตรปิฏก
แต่ติดเรื่องสำนวนหรือศัพท์ ที่ยากต่อความเข้าใจ (ซึ่งผมก็เป็นเหมือนกัน)

============================================

((( แชร์ exp เรื่องทำความดี )))

ไม่น่าเชื่อ .. หลังจากที่ผมบ่นเรื่องไม่มีคนกดไลท์ (จนโดนแฟนแซวบ่อยๆ)
ใน คห. 24 กระทู้เล่าความดีแลกกิฟท์สิ้นเดือน ของคุณโอปปา
http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y12723772/Y12723772.html

หลังจากนั้นไม่นาน ก็มีเพื่อนๆ มาโหวตให้จนขึ้นกระทู้แนะนำ 2 กระทู้ติด
และได้กิ๊ฟ (ไปฝากแฟน) อย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน

ดีใจมากครับ .. ได้เวลาเอากระทู้ไปอวดแฟนซักที 55
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น .. จริงๆ นะ^^
ผลของการทำดี มีจริง ผมพิสูจน์แล้ว

ฮืม! สนับสนุนให้คนทำความดีครับ 55

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 55 13:35:14

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 55 16:00:54

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 55 05:14:21

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 55 05:08:29

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 55 05:06:22

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 55 05:03:27

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 55 03:42:25

จากคุณ : M_moshi
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 55 02:58:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com