Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ควรอธิฐานจิตก่อนคลายสมาธิ ติดต่อทีมงาน

มี ธรรมะมาฝากครับบางท่านอาจทราบดีอยู่ก่อนแล้ว
แต่ผมเพิ่งทราบครับ

ถาม : การอธิษฐานจิต หลังทำสมาธิเพื่อให้ได้ความเจริฐก้าวหน้าในสัมมาสมาธิ ควรกล่าวเช่นไรครับ
ตอบ :การอธิฐานจิตหลังเจริญพระกรรมฐานเสร็จเพื่อให้เจริญในกรรมฐานมรรคผลนิพพานนั้น
คำอธิฐานควรเป็นไปเพื่อน้อมจิตต้อนใจ ให้ตระหนักรู้ในการกระทำของเราในการเจริญกรรมฐานของเราที่ผ่านมา
และที่จะพึ่งกระทำครั้งต่อๆไป แล้น้อมจิตให้เป็นสมาธิแน่วแน่มั่นคงต่อสิ่งที่เราหวังนั้น
คำกล่าวใดๆที่ตรงตามจิตในลักษณะนั้นๆ จึงสมควรกล่าวแล สาธุ

ถาม : ควรอธิฐานจิตก่อนคลายสมาธิไหมครับ เพราะสภาพจิตตอนนั้น ตั้งมั่นกว่าตอนคลายออกแล้ว
ตอบ : ใช่แล้ว ควรอธิฐานจิตก่อนออกจากสมาธินะ แล้วควรแผ่ส่วนกุศลตามภาษาใจที่เราชอบกล่าวคือ
การแผ่ไมตรีจิตแด่สรรพชีวิตทั่วอนันตจักวาลนั้นด้วยนะ ทำอย่างนี้ใจเราจะพ้นโศรกแลสงบได้ง่ายขึ้นนะ
แม้แผ่ไปแล้วหากจิตใคร่อยากรวมสงบลงอีกสักครั้งก็ปล่อยนะเขาจะวูบสงบลงอีกสัก5นาที
ก็จะคลายตัวออกแล้วจึงกราบพระลาออกมานะ สาธุ
ครูบาไตรภพ
(๘ ตุลาคม ๒๕๕๕)

จากคุณ : DBM999
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 55 21:42:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com