Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเคยรู้สึกแบบนี้บ้างคะ ติดต่อทีมงาน

คือ รู้สึกกระวนกระวายแบบไม่มีสาเหตุ สมาธิสั้น อยู่กับเรื่องใดเรื่องหนึ่งนาน ๆ ไม่ได้ ใจสั่น วอกแวก

อยากรู้ว่านี่ใช่อาการปฏิบัติสมถกรรมฐานผิดทางไหมคะ

แล้วทำไมเวลาเรานอนบางที จึงมักเกิดอาการตกภวังค์อยู่บ่อย ๆ
อาการตกภวังค์นี้มันเกิดขึ้นได้อย่างไรคะ ควรแก้ไขไหม แล้วดีหรือไม่ดีต่อตัวเราเองค่ะ อาการจะคล้าย ๆ ผีอำ ขยับตัวไม่ได้ ไม่มีเสียง แต่รับรู้ว่าขณะนั้นกำลังเกิดอะไรขึ้น อาการนี้จะเป็นทั้งกลางวันและกลางคืน มักเป็นในเวลาที่เรานอนแบบไม่ได้สวดมนต์นั่งสมาธิ

ถ้าอาการนี้ไม่ใช่อาการตกภวังค์มันคืออะไรกันคะ

ช่วงนี้เรารู้สึกตัวเองจะเพ่งโทษคนอื่นตลอดเลย
แล้วก็จิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว

ช่วยเราทีเถอะค่ะ เรารู้สึกเหมือนไม่ใช่ตัวเองเลย

จากคุณ : จาจั๊กจี้
เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 55 16:07:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com