Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

---เกี่ยวกับการทิ้งขันธ์ที่รับมาน่ะครับ ตอนนี้กลุ้มใจมาก--- ติดต่อทีมงาน

คือขออธิบายก่อนนะครับ ผมไม่ได้ตั้งใจรับขันธ์มาเลย ตอนนั้นตอนจบ ม.6 มีร่างทรงมาแถวบ้าน เป็นร่างทรงเขมร ท่องบทสวดเป็นเขมร พอมาแถวบ้านก็ดูดวงให้ เค้าบอกว่า ตอนไปเรียนมหาลัยจะมีเรื่องเลิอดตก ต้องรีับขันธ์ครูป้องกัน ตอนนั้นผมไม่เอาครับ เรื่องแบบเนี้ย ไม่ชอบเท่าไหร่้ และค่อนข้างกลัวมาก แต่พ่อดันเชื่อ บังคับให้รับ บอกไม่เอาแกก็บังคับ ตามความเชื่อชาวบ้าน รับก็รับ ก็รับมา ขันธ์อยู่บ้าน แทบไม่ได้บูชาอะไร ให้ผ้ายันต์ภาษาเขมรติดตัวตลอด

พอมาตอนนี้ ไปดูหมอดูที่พอเชื่อถือ สองสามคน บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ควรจะยกเลิกขันธ์แล้วเอาไปทิ้งซะ เพราะเป็นของดำ ของไม่ดี ของอัปมงคล ถ่วงชีวิตการงานต่างๆ (อันนี้ผมเชื่อจุดนี้ เพราะงานการตั้งแต่ทำมาแต่ละที่โดนเอาเปรียบสารพัด ไม่เคยสงบสุข) ผู้ใหญ่หลายคนบอกว่า ควรเอาไปทิ้งเสีย ดีกว่าเก็บไว้ นอกจากไม่บูชาเขาแล้ว ยังมีผลต่อเราอีก ผมจึงอยากยกเลิกขันธ์ ใครพอจะทราบวิธีการไหมครับ ว่าควรทำอย่างไร ทิ้งที่ไหน ตอนนี้กังวลเรื่องนี้มาก อยากประกอบพิธีทิ้งให้สิ่งเหล่านี้ออกไปจนหมดสิ้นจากตัว แล้วจะกลับหันมาปฎิบัติธรรม สวดมนต์ ตามหลักพระพุทธศาสนาต่อไป

ใครพอทราบวิธีชช่วยผมหน่อยนะครับ รบกวนบอกวิธีการตรงนี้ที ผมจะได้ปฎิบัติอย่างถูกต้องและไม่ส่งผลอะไรต่อตัวผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : เป็ดนภา
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 55 08:26:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com