Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***** ขอให้ระวังคำว่า "รู้สึกตัว" ***** ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้คำว่า รู้สึกตัวเริ่มแพร่กระจายออกไปมาก
และผมเองก็ทราบว่า คนเข้าใจความหมายตรงนี้ผิดกันมาก ...รวมถึงตัวผมเอง เมื่อก่อนด้วย

รู้สึกตัว คือ "รู้ได้ทั้งตัว"... ซึ่งเบื้องต้นฝึกจาการเคลื่อนไหว เช่นเดิน, บิดตัว. เขย่าตัว. ลูบทั่วๆ ตัว
ให้รู้สึกเอง ได้ทั้งตัว...ไม่ใช่รู้สึกเฉพาะส่วนใดส่วนหนึ่ง อวัยวะใดอวัยวะหนึ่ง
หรือแม้แต่ความรู้สึกใดรู้สึกหนึ่งนะครับ
รู้ที่กายนี่แหละครับ ทั่วๆ กาย

ในผู้ปฏิบัติสายหลวงพ่อเทียนเอง ไม่ต้องยกตัวอย่างใคร ผมนี่แหละครับ
นั่งสร้างจังหวะ ก็รู้สึกถึงการเคลื่อนไหวของแขน แล้วเข้าใจว่าเป็นการ "รู้สึกตัว"
นั่น... ไม่ทำให้ความคิดปรุงแต่งดับไปได้เลยครับ
เพียงแต่แยกออกได้ระหว่าง ความเคลื่อนไหว และความคิด
ความคิดจะไม่ดับ หรือถ้าจะดับได้จะต้องมีการข่มเล็กน้อย

แล้วถ้าเหมาสรุปเอาเองว่า การรู้สึกถึงการเคลื่อนไหว คือการ "เห็นความคิดแล้ว"...
นั่นจะพาให้เข้าใจผิด ไปอยู่กับการเคลื่อนไหว ไม่ได้อยู่กับความรู้สึกตัว
เพราะมันจะไม่ได้ออกจากความคิดจริงๆ
ไม่ใช่ ความรู้สึกตัวจริงๆ.... เป็นการรู้สึกการเคลื่อนไหว ซึ่งเป็นการรู้เฉพาะส่วนครับ

รู้สึกตัว คือรู้สึกได้ทั้งกาย และตามที่คุณกอบชัย กล่าว
...รู้ได้หลวมๆ ให้รู้เองตามธรรมชาติ รู้ทั้งกายเท่าที่จะรู้ได้ ไม่เพ่งเฉพาะเจาะจงเฉพาะส่วน...

เป็นเรื่องละเอียดที่ว่า แม้การเคลื่อนไหวก็ไม่ใช่ความรู้สึกตัวนะครับ

แต่หากพอเคลื่อนไหวแล้ว มันจะรู้สึกได้ที่เคลื่อนไหวนั้น...
พอเคลื่อนไหวมากๆ เคลื่อนทั้งตัวทั้งตัว เช่น เดิน, เขย่าตัว, บิดตัว ฯลฯ ...เราก็รู้ได้ทั้งตัว รู้หลวมๆ รู้ได้เอง
นั่นคือความรู้สึกตัวครับ...รู้ได้เองตามธรรมชาติด้วย
...ไม่ได้ไปตั้งใจจะไปรู้...ไม่มีเจตนา

ตรงนี่ผู้ปฏิบัติเริ่มต้นผิดกันมากครับ ...ผมกล้าพูดตรงๆ เพราะอยู่ในวงการมาหลายปี
อีกทั้งประสบการณ์ตัวเองเป็น 10 ปี ...ที่สรุปได้เต็มๆ ว่า ความรู้สึกที่ไม่ได้ "รู้สึกทั้งตัว"
....มันแก้ไขทุกข์ไม่ได้... ความคิดไม่ดับจริงๆ ครับ

เพราะฉะนั้น ให้เคลื่อนไหวทั้งตัวก่อนครับ ลองเขย่าตัว เดินแรงๆ ฯลฯ
แม้นั่งอยู่ก็ให้โยกตัว เขย่าตัว แกว่งแขนแรงๆ
เป็นการ "ปลุก" หรือ "กระตุ้น" ให้รู้สึกได้ทั้งตัวก่อน

เมื่อกระตุ้นได้ซักพักแล้ว ความรู้สึกตัวมันจะ "ตื่น" ขึ้นมาครับ
ทีนี้ เคลื่อนไหวเฉพาะส่วน เช่น ยกแขน หรือแม้แต่คลึงนิ้ว ก็จะรู้สึกได้ทั้งตัวครับ

ผู้ฝึกใหม่ บางทีอาจรู้เฉพาะส่วนก่อน ถ้ารู้หลวมๆ ไปเรื่อยๆ มันจะขยายการรู้ไปรู้ทั้งตัวได้ครับ

แม้จะบอกว่าให้รู้สึกได้ทั้งตัว แต่ก็รู้...เท่าที่เค้าจะรู้ได้ ....แบบรู้ก็ช่าง ไม่รู้ก็ช่าง
อย่าไปจงใจพยายามให้รู้สึกได้ทั้งตัวนะครับ มันจะหลงเข้าไปในความคิดอีก

รู้สึกได้ทั้งตัวแล้วมันจะไม่คิดจริงๆ ครับ มันจะปกติ และเบา ลองดูครับ....

อ้อ...อย่าลืม ขอบเขตอีก 2 ข้อ ด้วยนะครับ
คือ อย่าไปวิจารณ์ เทียบเคียงความหมาย ....รู้ไปเฉยๆ ตามธรรมชาติ
และ ก็ไม่ต้องพูดออกมา หรือบริกรรมอะไรในใจ

ถ้ารู้จักจริงๆ จะรู้ผลได้ด้วยตัวเองเอง ออกจากความคิดได้จริง..
เรื่องนี้พิสูจน์ได้เลยครับ ...ไม่ต้องเชื่อตามกัน

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 55 09:39:22

จากคุณ : ทางนี้
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 55 09:38:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com