Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับความโกรธด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

จขกท ยอมรับว่าเป็นคนอารมเสีย โกรธง่ายค่ะ แต่เวลาโกรธใครก็จะไม่กล้าแสดงออกให้เห็นว่าเราโกรธ คือ คนรอบข้างจะไม่ทราบค่ะ เราจะเหมือนคนเก็บกด คือ โกรธแต่ไม่โวยวาย ไม่กล้าด่าใคร (ทั้งที่บางทีลูกน้องทำไม่ถูกใจก็ยังเงียบไว้ ไม่กล้าว่า) แต่ในใจเหมือนจะคุมสติไม่อยู่ คือ รู้ตัวว่าโกรธขั้นรุนแรง แต่ไม่กล้าแสดงออกมาค่ะ
หลังจากนั้นจะตามมาด้วยการหนี คือ เงียบไม่คุย ไม่อยากเจอคนที่เราโกรธค่ะ ละก็ไม่สามารถปั้นหน้าคุยเหมือนปกติได้ ทำไม่ได้ค่ะ เป็นแบบนี้เสมอ แต่เขาไม่รับรู้นะคะ เพราะปกติเราเป็นคนเงียบๆ ไม่คุยอยู่แล้ว

ซึ่งที่มาโพสในห้องนี้ก็เพราะว่ารู้ตัวว่าความโกรธมันไม่ดี เราควรให้อภัย แต่ แบบ จขกท พอมีปัญหาในเมื่อไม่คุยก็ไม่ได้รับการแก้ไข ก็โกรธซ้ำซากอยู่หยั่งงั้นอ่ะค่ะ
อยากทราบว่าการโกรธแบบลักษณะนี้มันผิดไหมคะในทางศาสนา คือเราโกรธในใจของเราอ่ะ ไม่ได้ด่าว่าใครเลย และมันเกิดขึ้นโดยที่เราก็ไม่อยากให้เกิด คือกลัวบาปอ่ะค่ะ เวลาโกรธใคร และเราควรจะระงับโกรธได้อย่างไร และอภัยให้ผู้อื่นได้อย่างไรค่ะ

ปล. แต่อภัยหลายครั้ง ปัญหาก็ยังเกิดเพราะเราเองไม่กล้าบอกไม่กล้าเคลีย กลัวเค้าหาว่า แรง ร้าย อะไรเงี้ยค่ะ เดี๋ยวก็กลับมาโกรธเรื่องเดิมๆ วนไปมาเงี้ยค่ะ กลัวบาปก็กลัว เลยอยากถามค่ะ ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Hammy-monster
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 55 10:48:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com