Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องนั่งสมาธิหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ช่วงนี้นั่งแล้วพอมีอาการจิตรวมลงก้จะนิ่งอยู่  เบาๆ  นวลๆ อยู่อย่างงั้น ผมก้ใช้การพิจารณาความคิด อาการของกายไปเรื่อย  คือจิตมันละเอียดจนรู้การเคลื่อนไหวเล็กน้อยของกายนะครับ  ลมหายใจก้ละเอียดมาก  บางทีมีอาการปวดแต่ก็รู้แค่ปวดอยางนั้นไม่ได้ใส่ใจ  ผมก็พยายามทรงอารมยืนี้ให้ได้ตลอด   คำถามคือต้องทำยังไงต่อครับ
   ถามบางคนก็บอกให้หัดเข้าอารมญ์ให้เร็วขึ้น ชำนาญขึ้นจะเข้าที่ไหนเมื่อไหร่ก้ได้  
   บางคนบอกให้กำหนด นึกสร้างนิมิตรขึ้นมาแล้วพิจารณาให้ละเอียดขึ้นไป

ใครมีประสบการณืคล้ายๆกันก้แชร์ได้นะครับ

จากคุณ : ปฏิบัติดี
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 55 21:37:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com