Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนเชิญท่านฐานะฐานะ ท่านโขตาน และท่านทั้งหลายที่มีความรู้เรื่อง น้ำปานะ...จริงๆนะ ติดต่อทีมงาน

เรามีความคิดที่จะทำ chart เเบบเคลือบ สำหรับ ให้ความรู้เรื่องน้ำปานะ
เอาไปให้จุดคัดแยกของถวายฉันเช้าหลังบิณฑบาต เพื่อให้สาธุชน ที่มาร่วม
ช่วยเหลือในการจัดภัตตาหาร ได้รู้ด้วย...

วัดที่เราไป เป็นวัดธรรมยุติ ฉันเพียง 1 มื้อ ในบาตร ค่ะ บอกเลยเเล้วกัน****
วัดมะกอกสีมารามที่ไปมานั่นเเหละ ....น่าจะสายท่านหลวงตามหาบัว สายหลวงปู่มั่นนะ  เห็นท่านครูบาที่วัดจะเอ่ยถึงอยู่ล่ะ...
http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y12826727/Y12826727.html

เห็นว่าคนถวายนมถั่วเหลืองมากันมากเพราะเข้าใจว่าพระฉันได้ เลยอยากจะ
ทำ chart ให้ความรู้น่ะค่ะ โอ้ยยยย...ยากเเท้  ที่อ่านมามีท่านที่บอกให้ทำได้
ไม่ยาก เราไม่ปรุงเองเเน่ๆ  ขี้เกียจ....  

จึงเรียนถามดังนี้
V
V
๕. มะธุกะปานะ น้ำมะทรางต้องเจือด้วยน้ำจึงควร
    อะไรคือ น้ำมะทราง ????????????????????????

** น้ำปานะแห่งผลไม้เล็ก  เช่น ลูกหวาย  มะขาม  มะงั่ว มะขวิด สะคร้อ
    และเล็บเหยี่ยว เป็นต้น

นอกจากนี้มีอะไรบ้าง ???? หรือใครมีข้อเสนอเเนะ ก็บอกมาในทู้นี้เลยนะคะ

แบบว่า อยากจะใส่ภาพให้ใน chart ด้วย แบบนี้น่ะค่ะ

ถ้าลองทำเสร็จเเล้วจะเอามาให้ตรวจนะคะ...

แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 55 07:53:39

จากคุณ : บุษกรจันทร์
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 55 22:01:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com