Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***** ประสบการณ์ จิตติดอรูปฌาน ***** ติดต่อทีมงาน

ผมขออนุญาตเล่าประสบการณ์ที่จิตติดอรูปฌานไว้เป็นวิทยาทาน เพื่อป้องกันผู้ที่หลงเข้าใจผิดเช่นเดียวกับผมนะครับ

ผมติดอรูปโดยบังเอิญ ไม่ได้ตั้งใจ ...โดยส่วนตัวไม่เคยเล่นฌานเลย ไม่เคยนั่งสมาธิ ฝึกแต่สติตามแนวหลวงพ่อเทียน
แปลกที่ว่า ฝึกแต่สติ แต่เกิดฌานได้ อันนี้เป็นข้อพิสูจน์ได้ว่าสติเหมือนหยดน้ำที่ละหยด
เมื่อหยดน้ำรวมกันแล้วกลายเป็นแหล่งน้ำใหญ่ได้ คือสมาธิ

ประสบการณ์ผมคือ ..เมื่อมีสติ รู้สึกตัวครั้งหนึ่ง ความคิดจะดับ เมื่อดับบ่อยๆ เข้าจิตจะพบความว่าง คือช่องว่างตรงที่ความคิดดับ...
ตรงนั้นเอง คือความว่างที่ตรงกับอรูป ถ้าราไปเพ่ง หรือพยายามรักษาความว่างนี้ไว้ จะเกิด อรูป โดยไม่ต้องนั่งหลับตา
ผมเอง ด้วยความบังเอิญไปรัษาไว้ แบบไม่ได้ตั้งใจ ...จิตเลยไปทรงอารมณ์นั้นเอง ภายในไม่กี่เดือน จิตเกิดทรงอารมณ์อรูปได้โดยอัตโนมัติ
คราวนี้ เกิดการทรงอารมณ์ว่างได้เองตลอดเวลาที่ไม่ได้นอนหลับ จิตเลยติดอรูปฌาน ติดเองเลยครับ

คือตั้งแต่ลืมตาตื่นมาแต่เช้า มันจะคล้ายมีสติตลอดเวลา มีต่อเนื่องทั้งวัน จนกระทั่งนอนหลับเลย
สติกับอรูปนี่จะมีอาการคล้ายกันมากนะครับ คล้ายจนแทบแยกไม่ถูก

การติดฌาน ข้อดีคือ จิตจะเบิกบานตลอดเวลา ไม่มีความทุกข์เลย ความทุกข์เบียดเบียดจิตไม่ได้
ถ้าถามว่ายังมีความคิดไหม ยังมีครับ ยังคิด นึก ทำงานการ ตามปกติ เพียงแต่ทรงอารมณ์ของมันเองได้ โดยที่เราไม่ได้ทำอะไรเลย...เป็นอัตโนมัติ ไม่ต้องเจริญสติแล้ว

และนั่นก็คือข้อเสีย การที่ไม่ความทุกข์เลย ทำให้เข้าใจผิดว่า เราบรรลธรรมแล้ว ด้วยเหตุว่า รู้สึกว่า สติต่อเนื่องกันตลอดเวลา กิเลสก็เบาบาง ความทุกข์ก็ไม่มี..ไม่ว่าจะเกิดเหตุอะไร ป่วยแค่ไหน ก็ไม่ทุกข์เลยครับ
เวลาเกิดกิเลสใดๆ จะเป็นโลภ โกรธ หลง อะไร รู้ทันหมด แลัะมันก็ดับไปในเวลาอันสั้น แบบนี้ น่าจะเข้าใจผิดไหมครับ

โชคดีที่ผมมีผู้รู้ มาชี้ให้ว่าติดอยู่ตรงนี้ จึงกลับมารู้สึกตัว รู้สึกที่กาย จึงหลุดออกมาจากภาวะนี้ได้
มาเข้าใจตัวเองว่าติดอยู่ในภาวะแบบนี้ เป็นภาวะที่ลึกซึ้ง น่าอัศจรรย์ แต่ก็เป็นทางแห่งความติดข้องครับ

หลวงพ่อสมบูรณ์บอกสั้นๆ ว่า "เหลือขันธ์ ขันธ์เดียว"

แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 55 12:32:37

แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 55 12:29:49

จากคุณ : ทางนี้
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 55 12:29:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com