Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ ถ้าวัดที่ไม่มีเจ้าภาพจองกฐิน มันแปลกไหม ครับ ++++ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวาน วันออกพรรษา ก่อนจะมีการทำบุญตักบาตร
พุทธศาสนิกชนมากันมาก   หลวงพ่อยังไม่มา
มีการโจษจรรย์เรื่อง  ปีนี้ไม่มีเจ้าภาพจองกฐิน

ผมในฐานะไวยาวัจกร โดนหนักกว่าคนอื่น  ไม่มีความสามารถ
สุดท้ายสรุปไม่ได้   ว่าจะจัดกฐินสามัคคี  ซึ่งปีกลาย ก็เคยจัด
แต่ชาวบ้านอ้าง เศรษฐกิจ ไม่ดี  ซึ่งก็อ้างกันทุกปี

ผมชี้แจงว่า ไม่มีกฐิน ไม่เป็นไร  เราก็งด  ซะ ไม่เห็นแปลก

แต่อีกกลุ่มไม่ยอม  ขอร้อง แกมบังคับให้ไวยาวัจกรอย่างผม  จัดกฐิน ให้ได้
เหลือเวลา อีก ตั้งเดือน

ส่วนลึก ๆ ในใจผม  บอกว่า  ไม่  เพราะไม่มีก็ไม่แปลก  เราทำบุญ  อยู่ที่ศรัทธา ใช่ไหมครับ

จากคุณ : ลุงแสง
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 55 20:40:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com