Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลงทุนขายเหล้ายาดองให้เพื่อน .... เข้าบ่วงกรรมหรือไม่ ติดต่อทีมงาน

เพื่อนผมที่รู้จัก อายุ52 มีภาระเลี้ยงลูกที่เรียนมหาลัย 2 คน
ภรรยา 1 คน และแม่ภรรยา 1 คน ที่เป็นอัมพฤก
เพื่อนผมคนนี้เป็นคนขับรถยนต์ให้ผู้บริหาร เงินเดือน 14000 โดยประมาณ
ขณะนี้ก็ช๊อตเงินโดยตลอด

ผมสงสารเพื่อนรุ่นพี่ผมมาก เค้าอยากจะให้ภรรยาขายเหล้ายาดองหน้าบ้าน
จะได้เป็นรายได้เสริมเจือจุนในครอบครัว

ผมเสนอจะช่วยเค้าลงทุน น่าจะไม่เกิน 20000 บาท โดยผมไม่ได้คิดดอกแม้แต่บาทเดียว
แบบว่าใช้คืนผมเดือนละ 1000 ก็พอ มีเมื่อไร่ก็มาคืน เดือนไหนไม่มีก็ไม่ต้อง

** คำถาม **
1. ผมจะมีกรรมที่เกิดจากการสนับสนุนเพื่อน ขายสุรามึนเมายาดอง หรือไม่ แม้ว่าผมไม่ได้หวังกำไรอันเกิดจากการขายแม้แต่บาทเดียว แต่ผมก็ไม่ได้ร่ำรวยขนาดจะแจกเงินได้
2. ถ้าผมต้องติดอยู่ในบ่วงกรรม จะมีกรรมอะไรบ้าง
3. บุญที่ได้เจอจุนครอบครัวหนึ่งให้ยืนได้ จะลบล้างกรรม ได้หรือไม่

จากคุณ : mydogjam
เขียนเมื่อ : 2 พ.ย. 55 08:02:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com