Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องธรรมกาย เ้กี่ยวกับที่มา คำสอน ครับ ติดต่อทีมงาน

วิชาธรรมกายเกิดจากการค้นพบของหลวงพ่อสดใช่ไหมครับ เคยอ่านเจอในหนังสือว่า ท่านตั้งใจนั่งสมาธิ พิจารณาลมหายใจเข้าออก จนในที่สุดเห็นดวงแก้วในท้่อง จนค้นพบวิชาธรรมกาย

ต่อมา ก็มีการปราบมาร มีการบอกว่า วิชาธรรมกายคือวิชาที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ การทำสมาธิวิธีอื่น เป็นวิธีที่ผิดทั้งหมด มีการพูดถึงพุทธพจน์ที่ว่า
ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเรา ว่านี่คือหลักฐานของธรรมกาย

มีลูกศิษย์แยกเป็นสายต่าง ๆ เช่น วัดพระธรรมกาย ศิษย์คุณลุง ศิษย์หลวงป๋า แต่ละสายก็ไม่ถูกกัน

มีคำสอนที่แตกต่างจากศาสนาพุทธดั้งเดิมหลายอย่าง เช่น ธรรมภาคขาว ภาคดำ กลาง ๆ การปราบมาร วิชา 18 กาย การเดินวิชา
มีการเดินวิชาไปถึงนิพพาน แล้วเจอพระอรหันต์ไชโยโห่ร้องเข้ามาแสดงความยินดี มีเรื่องที่พระพุทธเจ้าถูกมารจับตัวไป แล้วมีคนที่เป็นวิชาปราบมารไปช่วยออกมา หรือเรื่องที่ว่า มีคุณลุงท่านหนึ่งทำวิชาปราบมาร เพียงคนเดียวในโลก ถ้าปราบได้ ก็ทำให้ความชั่วร้ายในโลกลดลง เป็นต้น

อยากทราบว่า ที่กล่าวมาทั้งหมด เป็นเรื่องจริงหรือไม่จริง มีข้อพิสูจน์อะไรว่า ศาสนาพุทธในพระไตรปิฏก กับ เรื่องวิชาธรรมกาย อันไหนคือเรื่องจริงกันแน่ ที่พูดมานี้ผมหมายถึงวิชาธรรมกายทุกสาย ไม่ได้หมายถึงวัดพระธรรมกายอย่างเดียวนะครับ

สุดท้ายนี้ต้องขออภัยถ้าข้อมูลตรงไหนที่ผิดพลาดไปนะครับ
สอบถามเพราะสับสนจริง ๆ ครับ
กระผมก็เคยไปอบรมวิชาธรรมกายของคุณลุงท่านหนึ่ง ไม่ขอเอ่ยนาม
แต่ก็ไม่ได้เห็นอะไร กลับมาฝึกเองที่บ้านอยู่ช่วงหนึ่ง จนสุดท้ายเลิกไปเอง

ตอนหลังก็สวดมนต์ ไหว้พระ เข้าวัด นังสมาธิ ภาวนาพุทโธ เหมือนชาวพุทธทั่วไปครับ แต่เรื่องนี้ก็เข้ามารบกวนจิตใจอยู่เรื่อย
รบกวนท่านผู้รู้เข้ามาช่วยอธิบายให้กระจ่างด้วยครับ

จากคุณ : skirmish
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 55 11:49:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com