Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พระอภิธรรม ธรรมจากชั้นสาวก?{แตกประเด็นจาก Y12876237} ติดต่อทีมงาน

เริ่มต้นที่กระทู้ http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y12876237/Y12876237.html

ผมจึงตอบว่า

น่าจะ เพราะ เคยชิน ต่อ ความรู้ชั้นสาวก เช่น ความรู้จาก วิสุทธิมัคค์ ความรู้จากอภิธัมมัตถสังคหะ  และ พระอภิธรรมปิฎก อยู่ ---

คุณเซนครับ รบกวนแก้ไขด้วยครับ
พระอภิธรรมปิฏกไม่ใช่ความรู้ชั้นสาวก แต่เป็นธรรมะโดยตรงของพระพุทธเจ้าครับ
เพียงแต่มีสาวกบางจำพวก กินบนเรือนขี้บนหลังคา มีมิจฉาทิฏฐิ
เอาอัตตาตนเป็นใหญ่ 
ขนาดตู่พระพุทธเจ้าว่ายอมเอออวยสวมรอยเพื่อผลประโยชน์ของคนหมู่มาก
กล่าวตู่ว่าพระอภิธรรมไม่ใช่ธรรมะโดยตรงจากพระพุทธเจ้าครับ

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ย. 55 11:16:14

จากคุณ: cantona_z 
เขียนเมื่อ: 4 พ.ย. 55 10:34:04 

จึงเป็นที่มากระทู้นี้ซึ่งแยกออกมาเพราะไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้เดิม
คุณเซนได้ตั้งคำถามให้ผมอธิบายในคห 20-22 
แต่มีบางจุดผมไม่เคลียร์ในคำถาม 
ผมได้ตั้งคำถามกลับคุณเซนให้อธิบายให้เคลียร์ก่อน จะได้ตอบทีเดียว

ขอสรุปเป็นข้อๆก่อนนะครับ จะได้ตอบทีเดียว
เหตุผลที่บอกว่าพระอภิธรรมไม่ใช่ธรรมะโดยตรงของพระพุทธเจ้าของคุณเซนคือ

1 กถาวัตถุ ๑ ใน ๗ แห่งอภิธรรมปิฎก ที่ แล้วเสร็จ ราวๆ พ.ศ. 270 นั้น = พระอภิธรรมปิฏก (ทั้ง ๗ คัมภีร์) ไม่ใช่ความรู้ชั้นสาวก แต่เป็นธรรมะโดยตรงของพระพุทธเจ้า?

2 ผู้รู้ ประวัติพุทธศาสนา ที่ไม่ ถูกครอบงำ ฯ ต่างยอมรับว่า  พระอภิธรรมปิฎก เกิดทีหลัง "ปฐมสังคายนา" 

2.1 แยกแยะให้ด้วยครับ ใครบ้างที่เป็นผู้รู้ ที่ไม่ถูกครอบงำและ 
ให้ความเห็นว่าพระอภิธรรมเกิดหลังปฐมสังคายนา

2.2 อธิบาย เรื่องครอบงำด้วยครับ ครอบงำโดยอะไร มาร ผีห่าซาตาน มหาเถระสมาคม etc

3 ตามที่ว่าว่ากันนั้น เทวดา ที่เทวโลก ได้ฟัง อภิธรรม เป็นที่มาของอภิธรรมปิฎก (นับได้ ๗ คัมภีร์นั้น) อภิธรรม ---- เนื่องกับ ภูมิอะไร
- ภูมิปุถุชน  หรือว่า
- ภูมิพระเสขะ อริยสาวก ที่ เป็นมนุษย์ ฯ หรือว่า
- ภูมิพระอรหันต์ขีณาสพ  ตาม จูฬสุญญตสูตร
- ภูมิพระศาสดา

3.1 เนื่อง คืออะไรครับ เกี่ยวเนื่อง ต่อเนื่อง นับเนื่อง สืบเนื่อง เนื่องจาก
เขียนมาชัดๆครับ จะไต้ตอบตรงคำถาม

3.2 สุขคติ ของเทวดา  อยู่ที่ไหน? 
หมายถึงสวรรค์อยู่ที่ไหนใช่มั้ยครับ

4 พระอภิธรรมปิฎก -- สาวก คือ พระเถระครั้งปฐมสังคายนา ทำไม ไม่ มุขปาฐะ ไว้ ? 

"มุขบาฐ" , มุขปาฐะ หมายถึง การต่อปากกันมา,การบอกเล่าต่อๆกันมา โดยมิได้เขียนเป็นลายลักษณ์อักษร, ใช่มั้ยครับ

5 ไม่มี พระสูตรใด ตรัส ว่า ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย --กุศล ก็ ธรรม / อกุสล ก็ธรรม / อัพพยากฤต (คือกลางๆฯ) ก็ ธรรม --- ใช่หรือไม่?

6 ข้างบนทั้งหมด ผม เสนอว่า = พระอภิธรรมปิฎก "ไม่อยู่ในรูปเป็นพระพุทธวจนะ"  
ส่วนคำว่า  "พระอภิธรรมปิฏกไม่ใช่ความรู้ชั้นสาวก แต่เป็นธรรมะโดยตรงของพระพุทธเจ้าครับ" นั้น
---- น่าจะ กำกวม กว่า คำว่า ---  พระอภิธรรมปิฎก "ไม่อยู่ในรูปเป็นพระพุทธวจนะ"หรือไม่

ของผมไม่กำกวมครับ ของคุณเซนนั่นแหละกำกวม 
พระอภิธรรมปิฎก "ไม่อยู่ในรูปเป็นพระพุทธวจนะ" แปลว่าอะไรว่ามาชัดๆครับ อย่าออกกั๊ก
6.1 เป็นธรรมะของพระพุทธเจ้าที่สอนให้สาวกโดยตรง แต่ไม่อยู่ในรูปแบบพุทธวจนะ
6.2 ไม่เป็นธรรมะของพระพุทธเจ้า สาวกแต่งขึ้นเอง

เอาให้แน่ครับ อย่าแทงกั๊ก

7 กล่าวตู่ ????
http://www.84000.org/tipitaka/pitaka2/v.php?B=20&A=1564&Z=1616
เช่น
[๒๖๙] ดูกรภิกษุทั้งหลาย คน ๒ จำพวกนี้ ย่อมกล่าวตู่ตถาคต ๒ จำพวกเป็นไฉน คือ 

คนที่แสดงสิ่งที่ตถาคตมิได้ภาษิตไว้ มิได้ตรัสไว้ว่า ตถาคตได้ภาษิตไว้ ได้ตรัสไว้ ๑ 
คนที่แสดงสิ่งที่ตถาคตภาษิตไว้ ตรัสไว้ว่า ตถาคตมิได้ภาษิตไว้ มิได้ตรัสไว้ ๑ 

ดูกรภิกษุทั้งหลาย คน ๒ จำพวกนี้แล ย่อมกล่าวตู่ตถาคต ดูกรภิกษุทั้งหลาย คน ๒ จำพวกนี้ 
ย่อมไม่กล่าวตู่ตถาคต๒ จำพวกเป็นไฉน คือ 
คนที่แสดงสิ่งที่ตถาคตมิได้ภาษิตไว้ มิได้ตรัสไว้ว่าตถาคตมิได้ภาษิตไว้ มิได้ตรัสไว้ ๑ 
คนที่แสดงสิ่งที่ตถาคตภาษิตไว้ ตรัสไว้ว่าตถาคตภาษิตไว้ ตรัสไว้ ๑ ดูกรภิกษุทั้งหลาย 
คน ๒ จำพวกนี้แล ย่อมไม่กล่าวตู่ตถาคต ฯ

เพ่ง -- คนที่แสดงสิ่งที่ตถาคตมิได้ภาษิตไว้ 
7.1-พระเถระครั้งปฐมสังคายนา  ไม่ได้ มุขปาฐะ "ข้อความ ตามที่ปรากฎในอภิธรรมปิฎก ๗ คัมภีร์" --- ใช่หรือไม่?--ใช่ ใช่ไหม?

7.1.Aอยู่ในคำถามข้อ4

7.2- แล้ว คำว่า "พระอภิธรรมปิฏกไม่ใช่ความรู้ชั้นสาวก แต่เป็นธรรมะโดยตรงของพระพุทธเจ้าครับ
ใคร กล่าว?ใครใดนั้น "กล่าวคำนั้น" ผู้นั้น "ร่วมสมัยกับ พระเถระครั้งปฐมสังคายนา"  หรือ?

7.2.Aกล่าวคำไหนครับ? ไม่เคลียร์ ถ้าเป็นคำว่า พระอภิธรรมปิฏกเป็นธรรมะโดยตรงของพระพุทธเจ้า
ใช่ครับ ร่วมสมัยกับปฐมสังคายนาครับ

7.3หมายเหตุ คำว่า อภิธัม อภิวินัย  ตามที่ปรากฎในชั้น "พระสูตร" -- ตามปฐมสังคายนาพิจารณา ตามภาพ

จะเอาบรรทัดไหนเป็นประเด็นบ้างครับ หรือเอาทั้งหน้า 
อย่าลืมแปลคำถามข้อ6 นะครับ

7.4 น่าจะ เพราะ เคยชิน ต่อ ความรู้ชั้นสาวก เช่น ความรู้จาก วิสุทธิมัคค์ ความรู้จากอภิธัมมัตถสังคหะ  และ พระอภิธรรมปิฎก อยู่ ---
ตกลงจะให้ผมตอบประเด็นไหนครับ อย่าแทงกั๊ก

7.4.1คุณเซนกล่าวชัดๆว่า พระอภิธรรมเป็นความรู้ชั้นสาวก ผมสรุปอย่างนี้ได้มั้ยครับ

7.4.2หรือจะให้ตอบประเด็นเป็นธรรมะของพระพุทธเจ้าที่สอนให้สาวกโดยตรง แต่ไม่อยู่ในรูปแบบพุทธวจนะ

8คำว่า --- ไม่ได้ออกจากปากพระพุทธเจ้า -- คือ ไม่ใช่ ภาษาที่ตรัสแก่ เข่นดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย

ดูก่อนท่านผู้เป็นจอมแห่งเทวดา  .....ฯลฯ
สรุป ว่าอย่างไรคุณ cantona_z ? (ไม่ใช่คำถามนะครับ)

8.A อันนี้ไม่ใช่คำถามก็จะไม่ตอบครับ

9.ใครกันแน่ ที่ เนื่องกับ ข้อความ --- 
เพียงแต่มีสาวกบางจำพวก กินบนเรือนขี้บนหลังคา มีมิจฉาทิฏฐิเอาอัตตาตนเป็นใหญ่
ขนาดตู่พระพุทธเจ้าว่ายอมเอออวยสวมรอยเพื่อผลประโยชน์ของคนหมู่มาก
กล่าวตู่ว่าพระอภิธรรมไม่ใช่ธรรมะโดยตรงจากพระพุทธเจ้าครับ 

9.A ถามว่าใคร ตอบ พระธรรมโกศาจารย์ (เงื่อม อินทปญฺโญ) พุทธทาสภิกขุ ชัดมั้ยครับ

10 หมายเหตุ ๑
10.1ยุวพุทธ  พิจารณาเองนะครับว่า"ใคร" กันแน่ --- ที่ กินบนเรือนขี้บนหลังคามีมิจฉาทิฏฐิ
เอาอัตตาตนเป็นใหญ่

10.1.A ถามว่าใคร ตอบ พระธรรมโกศาจารย์ (เงื่อม อินทปญฺโญ) พุทธทาสภิกขุ ชัดมั้ยครับ

10.2 หมายเหตุ ๒
สิ่งทีผม เสนอ ข้างบน -- หักล้าง ข้อความ -- พระอภิธรรมปิฏกไม่ใช่ความรู้ชั้นสาวก แต่เป็นธรรมะโดยตรงของพระพุทธเจ้าครับ --  ที่เสนอโดย คุณ cantona_z 
10.2.A เคลียร์คำถามผมข้างบนครับ จะได้ตอบทีเดียว

11 มีเหตุผลอื่นจะยกมาด้วยมั้ยครับ

จากคุณ : cantona_z
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 00:43:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com