Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความกระจ่างเรื่องการถวายทานครับ ติดต่อทีมงาน

อ้างอิงจาก http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y12877484/Y12877484.html ความเห็น บุษกรจันทร์

11.ถวายทานแก่พระปัจเจกพระพุทธเจ้า แม้จะมากถึง 100 ครั้ง
   ก็ได้บุญน้อยกว่าถวายทานดังกล่าวแก่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
   แม้เพียงครั้งเดียวก็ตาม

12.ถวายทานแก่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แม้จะมากถึง 100 ครั้ง
   ก็ได้บุญน้อยกว่าถวายสังฆทานที่มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธาน
   แม้จะได้ถวายสังฆทานดังกล่าวแต่เพียงครั้งเดียวก็ตาม

13.ถวายสังฆทานที่มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แม้จะมากถึง 100 ครั้ง
   ก็ได้บุญน้อยกว่าถวายวิหารทาน แม้จะกระทำแต่เพียงครั้งเดียวก็ตาม
   (วิหารทาน ได้แก่ การสร้างหรือร่วมสร้างโลสภ์ วิหาร ศาลาการเปรียญ
   ศาลาโรงธรรม ศาลาท่าน้ำ ศาลาที่พักอาศัยคนเดินทางอันเป็นสาธารณประโยชน์
   รวมถึงโรงพยาบาล โรงเรียน บ่อน้ำ แท็งก์น้ำ สุสาน เมรุเผาศพ)

14.ถวายวิหารทาน แม้จะมากถึง 100 ครั้ง (100 หลัง) ก็ได้บุญน้อยกว่าการให้  
   ธรรมทาน แม้จะให้แต่เพียงครั้งเดียวก็ตาม (ธรรมทาน ได้แก่ การเทศน์
   การสอนธรรมะแก่ผู้อื่น ชักจูงผู้คนให้เข้าปฏิบัติธรรม การพิมพ์แจกหนังสือธรรมะ)

15.การให้ธรรมทาน แม้จะมากถึง 100 ครั้ง ก็ยังได้บุญน้อยกว่าการให้ ‘อภัยทาน’
   แม้จะให้แต่เพียงครั้งเดียวก็ตาม (การให้อภัยทานก็คือการไม่ผูกโกรธ ไม่อาฆาต
   จองเวร ไม่พยาบาทคิดร้าย)

จำได้ว่า ทั้งศีล ทั้งธรรม ความประเสริฐ ของพระปัจเจกพระพุทธเจ้า กับพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เท่ากัน ก็น่าจะได้บุญเท่ากันหรือเปล่าครับ

แล้วผมก็จำได้ว่า ใส่บาตรพระพุทธเจ้า ครั้งเดียวด้วยใจ ถึงขนาดขอพรอะไรก็ได้ตามนั้น ไม่ใช่ว่าได้บุญมากขนาดนั้น เทียบกับเป็นเจ้าภาพเกณฑ์คนสร้างวัดวาอาราม หรือ แจกซีดีธรรมะ มันดูยังไงก็ว่าไม่ถูกต้องนะครับ

ปล. เป็นความเห็นส่วนตัว แต่อยากรู้ว่า ถูกหรือไม่ถูกยังไง มีเคสอ้างอิงอะไรมั้ยครับ

จากคุณ : f_m_p57
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 09:29:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com