Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หากถูกเพื่อนบังคับให้โกหกแบบนี้ ควรทำเช่นไรใ้โลกไม่ช้ำ ธรรมไม่เสียดีครับ ติดต่อทีมงาน

เพื่อนเมาค้างไม่ไปเรียน ฝากเราบอกอาจารย์ว่าป่วย หากไม่บอกเช่นนั้นอาจารย์จะให้คะแนน -5% (เกรดลดไปเกรดนึง หรืออาจจะเอฟได้เลยล่ะ)

เจอกรณีแบบนี้จะทำอย่างไรไม่ให้ขาดศีลห้าข้อมุสาได้ครับ ให้เพื่อนคนอื่นโกหกแทนหรือ(จะเห็นแก่ตัวไหมถ้าทำแบบนี้)

ครั้นจะบอกความจริงไป อาจโดนเพื่อนเกลียด และต้องอยู่คนเดียวในสังคมการเรียนเลยล่ะครับ

บางที การยึดมั่นในศีลนี่มันก็ไม่เห็นจะทำให้ตัวตนลดลงไปได้อย่างไรเลย อึดอัดลำบากใจเสียอีก....

พี่ๆแนะนำทีครับ ในสังคมปัจจุบันที่หาคนสนใจศีล สนใจธรรมยากเย็น แล้วเราดันเป็นคนส่วนน้อยที่สนใจดำเนินชีวิตตามศีล ตามธรรมนี้

เราจะทำอย่างไรให้โลกไม่ช้ำ ธรรมไม่เสีย

จากคุณ : Kamajor
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 55 20:45:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com