Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเปลี่ยนชื่อมีผลต่อชีวิตคนเราหรือไม่ ติดต่อทีมงาน

อยากทราบความเห็นค่ะ  ดิฉันเปลี่ยนชื่อมาแล้วค่ะ แต่ไม่ถูกวัน สรุปยังมีตัวกาลกินีเหมือนเดิมค่ะ เพราะจริงๆ ดิฉันเกิดวันพุธกลางคืน  แต่ชื่อเป็นวันพฤห้สบดีค่ะ ก่อนเปลี่ยนก็เข้าใจว่าเราเกิดวันพฤหัสบดี  ต่อมาเริ่มมาถามแม่ซึ่งแก่มากแล้ว ท่านก็ตอบว่าดิฉันเกิดตอนกลางคืน ตอนนั้นเปลี่ยนเพราะเชื่อหมอดูค่ะ เปลี่ยนชื่อแต่ชีวิตก็เปลียนจริงๆ ค่ะ

แต่เดิมดิฉันชอบดูดวงมากค่ะ  แต่หลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ได้มีโอกาสเข้าปฏิบัติธรรมที่สำนักวิปัสนาแห่งหนึ่งค่ะ เคารพพระอาจารย์มากจนคิดว่าชีวิตเปลี่ยนไปมากจากหน้ามือเป็นหลังมือค่ะ   และมีความสุขมากขึ้น  หลังจากปฏิบัติธรรมแล้วส่วนตัวดิฉันคิดว่าชีวิตเปลี่ยนเพราะเข้าปฏิบัติธรรมค่ะ  แต่มีเพื่อนๆ แนะนำให้ดิฉันไปเปลี่ยนชื่อใหม่อีกเพื่อให้ตรงวันเกิด  แต่ดิฉันก็ยังไม่ได้สนใจอะไรค่ะ

เคยทราบจากคนเข้าปฏิบัติธรรมด้วยกันค่ะ บอกว่าความดีมาเหนือโชคชะตา ดิฉันก็ยิ่งมั่นใจว่าตัวเองเข้าใจถูกต้อง

อยากทราบความเห็นของท่านอื่นๆ ท่านเชื่อหรือไม่ว่าชื่อนั้นจะกำหนดชะตาชีวิต หรือมีผลต่อชะตาชีวิตของท่านน่ะค่ะ

จากคุณ : คิดถึงพ่อ
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 55 15:12:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com