Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน?? ติดต่อทีมงาน

ผมเชื่อนะครับว่าหลายคนเคยอยู่ในช่วงอารมณ์ว่าเมื่อไรจะมีความสุขเหมือนกับคนอื่นเขาบ้าง บัางที่เรามีความสุขชั่วครั้งชั่วคราว  แล้วก็กลับมาทุกข์อีก ผมคนหนึ่งก็คิดแบบนั้นมาตลอด "เมื่อไรหนอเราจะได้เจอความสุขที่แท้จริง" หาอยู่ตั้ง 2-3 ปี ช่วงนั้นคิดที่อยากจะทำไรก็ทำเราคงมีความสุขจริงๆกับเขาเนอะ เมื่อทำเสร็จเราก็มีความสุขแต่ไดัแปบเดี๋ยวกับมาทุกข์อีกล่ะ ไม่ใช่ความสุขที่แท้จริงเสียล่ะ ในที่สุดผมก็ค้นพบความสุขที่แท้จริง เมื่ออายุจะครบ25 เป็นช่วงเบจเพศผมก็เลยตัดสินใจบวชตอนแรกกะแค่15วันแล้วกลับไปทำงานต่อ แต่พอใกล้ถึงยังไม่อยากสึกเพราะยังเรียนรู้อะไรกับการบวชครั้งนี้ได้ไม่มาก เลยตัดสินใจเข้าพรรษาครั้งครั้งหนึ่งในชีวิตของการบรรพชิต เมื่อเข้าพรรษาก็ได้เรียนนักธรรมตรี จะแบ่งออกเป็น4 วิชา วินัยมุข พุทธประวัติ ธรรมะ กระทู้ธรรม ตอนแรกที่เริ่มเรียน ผมเบื่อไม่อยากเรียนคำว่าวิชาศาสนามันยี้กันมาตั้งแต่เด็กล่ะ ว่าเป็นวิชาที่นานเบื่อ แต่ก็เข้าเรียนอยากรู้ว่าจะเป็นยังไง พอได้เรียนรู้สึกว่าเป็นอะไรที่น่าติดตามแล้วนำไปใช้ เช่น วิชาธรรมะเป็นวิชาที่ให้ข้อคิดในการใช้ชีวิตได้จริงทุกอย่างที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสสอนไว้ เป็นจริงทุกอย่างแล้วทุกเรื่องด้วย ถ้าเราทำตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าได้มากแค่ไหน ผมเชื่อครับว่าจะมีความสุขมากเท่านั้น คำสอนที่มีเหตุที่มีผล เป็นความจริง  เช่น อริยสัจ4 ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค ถ้าเราเอามาใช้เป็นวิธีการดับทุกข์ เมื่อเราทุกข์ ความสุขก็จะเกิดกับตัวเราเอง ในที่สุดผมก็ได้เจอคำตอบแล้วว่าการที่เราจะมีความสุขที่แท้จริงนั้นเราควรใช้คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้ามาใช้ ความสุขจะมีขึ้นกับตัวเราครับ
ปล.ผมใกล้จะลาสิขาแล้วแต่อยากจะบอกต่อว่าการที่ผมมาพิมพ์คนอื่นอาจจะบอกว่าไม่ใช้กิจของสงฆ์ แต่ผมแค่แชร์ความรู้สึกในการบวชของผมครั้งนี้ มันเก็บไว้ไม่ไหวเลยอยากจะพิมพ์บอกก่อน การที่บวชให้พ่อให้แม่ผมว่าไม่ใช่ประเด็นของพ่อกับแม่หรอกครับว่าท่านจะได้บุญ แต่ท่านอยากให้เราศึกษาธรรมแล้วนำไปปฏิบัติใช้ในชีวิตของเราเองมากกว่าครับ ถ้าได้มีโอกาสในปั่นปลายชีวิตของผมจะดีหรือไม่ดีตัวผมก็จะกลับมาบวชอีกครั้งแล้วก็คงไม่ลาสิขาครับ ความสุขที่แท้จริงในที่สุดเราก็เจอ

จากคุณ : Chsuk04
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 55 08:04:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com