Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามความเห็นหน่ิอยว่า ความสงสัย=การลบหลู่ หรือไม่? ติดต่อทีมงาน

พอดีเพิ่งโดนไปมาเมื่อวานเล่นเอา งง มาก...เลยขอตั้งกระทู้ถามห้องนี้ เพราะเห็นมันเกี่ยวข้องกับศาสนา...

พอดีเมื่อวานมีพี่ที่ทำงานมาขอให้ร่วมทำบุญกับพี่อีกคนที่ทำงาน เค้าจะเป็นพระที่อินเดีย ผมก็ งง ว่าทำไม ต้องบวชไปไกล ถึงนั้น เค้าก็บอกว่า อินเดียเป้นแหล่งต้นกำเนิดพุทธศาสนา แล้วเหมือนพูดประมาณว่าบวชที่นั้นจะได้บุญเยอะ

เลยทำให้ผมสงสัย ดันถามต่อ ด้วยความสงสัย ต่อ ด้วยความที่ไม่เคยได้ยินว่าไปบวชที่นั้นได้บุญเยอะ ใช่ถามอะไรประมาณเนี่ยแหละ ว่าไม่เคยได้ยิน แล้วจำเป็นด้วยเหรอ? (ก็ศาสนาพุทธ เท่าที่รู้มันไม่มีบัญญัติแบบศาสนาอื่นที่ต้องไป นครเมกะนั้น)

เท่านั้นแหละเจอทั้งคำด่าทั้งคำพูดสายตา เหมือนสิ่งที่ผมถามช่างเป็นคำลบหลู่ บาปชนิดนรกกินกบาลก็ไม่ป่าน จนทำให้ผม งง ไปเลยว่า สรุป การสงสัย คือ การลบหลู่ งั้นเหรอ?...

ถามด้วยความอยากรู้และรบายอารมณ์นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : ปู่ตัวกลม
เขียนเมื่อ : 20 พ.ย. 55 07:41:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com