Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[ถามคุณแมทท์ ค่ะ]] ติดต่อทีมงาน

ความคิดเห็นที่ 41 MsgStatus(Msv[41], 41);

ผมกล่าวเช่นนี้มาตั้งแต่เด็กๆ จนถึงปัจจุบันนี้ครับ

อัชฮาดุอันลาอิลาหะอิ้ลลั้ลลอฮ์วาอัชฮาดุอันนามูฮำมาดัรรอซูลุ้ลลอฮ์

"ข้าขอปฏิญานตนว่าไม่มีพระเจ้าอื่นใดทีข้าพเจ่้าจะเคารพกราบไหว้นอกจากพระองค์อัลเลาะห์เท่านั้น และมีท่านนบีมูฮำหมัดเป้นศาสนฑูตของพระองค์ "

เมื่อกล่าวเช่นนี้เราก็แสดงความยอมรับหลักการสำคัญของอิสลามที่ผมอธิบายไว้ข้างต้นแล้วนี่ครับ  ปกติแล้วมุสลิมจะนึกถึงคำกล่าวนี้เสมอ ซึ่ง Understood  ในสังคมมุสลิมทั่วโลก

เขาไม่ต้องยืนยันกันทุกๆวันหรอกครับ  วันนี้เป็นมุสลิม พรุ่งนี้ไม่เป็น กลับไปกลับมาเช่นนั้นหรือครับ? มันบันทึกอยู่ในหัวใจของมุสลิมทุกๆคนแล้วครับ เพราะถูกสอนกันมาจนเป็นประเพณีปฏิบัติ

จากคุณ : แมทท์
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 55 21:19:45

แต่ก่อนหน้านี้

รบกวนคุณแมทท์ตอบด้วยค่ะ!!!!!

ขอความสันติสุข ความจำเริญจงประสบแด่ทุกๆท่าน

สวัสดีเพื่อนสมาชิกพันทิปทุกๆท่าน ผมกลับไปสหรัฐเมื่อ 3-4 อาทิตย์ที่  
แล้ว  แต่ด้วยความ จำเป็น ต้อง กลับมา กทม.อีกครั้งเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
หลังจากที่ได้จัดการเรื่อง ธุระใกล้จะเสร็จสิ้นแล้ว  ผมจึงมีเวลาแวะเข้า
มาทักทาย เพื่อนๆเช่นเคยอีก และ อาจจะทำความปวดศีรษะและความไม่
พอใจให้กับมุสลิมบางท่านอีก ในสิ่งที่ผมจะนำมาชี้แจงและสิ่งที่ผมได้พบ
เห็นการกระทำที่แปลกๆ ของ มุสลิมบางกลุ่มในสังคมมุสลิมไทย

มีสมาชิกท่านหนึ่งถามผมว่า

“ดิฉันอยากทราบว่าคุณแมทท์นับถึอศาสนาอิสลามหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ทำไม
ต้องทำลายอิสลามด้วยค่ะ?"

ผมขอตอบด้วยความภาคภูมิใจและจริงใจอย่างที่สุด ว่าผมเป็นมุสลิม ที่ไม่
เคยทำลาย หลักการของอิสลาม แม้แต่ประการเดียว เป็นมุสลิม ที่ปฏิบัติ
ตามหลักการศรัทธาของอิสลามโดยเคร่งครัด ตามหลักศรัทธาของมุสลิม
ตามที่ท่านรอซูล สอนไว้

ผมเป็นมุสลิมผู้หนึ่งที่พยายามจะแนะนำให้ผู้ ต่างความศรัทธาเข้าใจกฎ
บัญญัติของศาสนาอิสลามที่แท้จริงที่ไม่ได้ถูกต่อเติมโดย ท่านผู้รู้ในลัทธิ
หรือนิกายใดในศาสนาอิสลาม ไม่ว่าจะเป็น ลัทธินิกายซุนนีย์ หรือ ชีอะต์
หรือ มัสหับใดๆก็ตาม, บางกลุ่มที่ละทิ้งอัลกุรอานไปยึดปฏิบัติตาม ข้อ
บัญญัติอื่นๆที่ไม่ใช่ บัญญัติของพระเจ้า ซึ่งเป็นบิดอะห์ หรือการต่อเติม  
ตัวอย่างเช่น การกล่าว“ชะฮะดะห์”

لا إله إلا الله                      
                                  ลาอิลาฮาอิลลัลลอฮุ์
                  ไม่มีเทพเจ้าอื่นใดนอกจากพระเจ้าองค์เดียวเท่านั้น

นี่คือคำสอนที่เที่ยงแท้ของท่านรอซูลทุกๆท่านตั้งแต่ท่านนบีอิบรอฮิมลงมา
 ถึง ท่านรอซูลมูฮัมมัด

เราจะเห็นว่า ในสังคมมุสลิมเรา มี มุสลิมที่ปฏิบัติกันอยู่อย่างเสมอมาคือ
 มี “ชะฮะดะห์” อยู่สองชนิด คือ

1.“ชะฮะดะห์”  สำหรับคนเป็นที่ใกล้จะตาย  จะถูกสอน ให่อ่าน“ชะฮะดะ
      ห์” ว่า

لا إله إلا الله                      
                         ลาอิลาฮาอิลลัลลอฮุ์
         ไม่มีเทพเจ้าอื่นใดนอกจากพระเจ้าองค์เดียวเท่านั้น

ซึ่งเป็น“ชะฮะดะห์”  ที่ถูกต้อง ที่มุสลิมจะต้องปฏิบัติตามท่านรอซูลชั่วชีวิต
ในทุกๆกรณี

2.“ชะฮะดะห์”  สำหรับมุสลิมที่ ดำเนินชีวิตอยู่ในสังคมมุสลิมในปัจจุบัน ซึ่ง
เป็น “ชะฮะดะห์” ที่ ไม่เคยมี นบีท่านใดสอนไว้ หรือเป็น ซุนนะห์ของท่าน
รอซูลมูฮัมมัด แต่มุสลิมนิยมนำมาใช้คือ   لا إله إلا الله محمد رسول الله

ที่ ผมนำมายกตัวอย่างให้เห็น ในข้อ (1)นี้ เป็นสิ่งสำคัญในการนับถือ
ศาสนาอิสลามและเป็น หลักความศรัทธาต่ออิสลามที่ถูกต้อง
แต่ถูกปฏิเสธ
ว่าไม่ถูกต้องจากมุสลิมในบางนิกาย

แต่สำหรับใน ข้อ(2) นั้น ไม่ถูกต้องแต่
ไม่มีการมีการประท้วงกัน, ที่ว่าไม่ถูกต้องก็คือ การต่อเติม  “ชะฮะดะห์”  
ของ ท่านรอซูล

เมื่อคุณอ่านคำอธิบายของผมแล้วคุณจะเห็นว่า ไม่มีข้อความใดที่ทำลาย
 หลักการของ “อิสลาม” นอกจากคำชี้แจงที่ถูกต้องต่อมุสลิมให้เข้าใจ หลัก
 การของอิสลามให้ถูกต้องเท่านั้น

จากคุณ : แมทท์
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 54 23:47:43

รบกวนอธิบาย ไขข้อข้องใจให้ด้วย ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : มิสลันตา
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 55 00:04:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com