Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชักรู้สึกสับสนเบื่อหน่ายในชีวิต ขอคำแนะนำจากพี่ๆทีครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมเรียนมหา'ลัยอยู่ แต่รู้สึกว่าชีวิตไม่มีแก่นสารอะไรเลย เรียนให้เกรดสูง เรียนจบจะได้มีการงานดีๆ มีเงินมากๆ มีบ้าน มีรถ มีครอบครัว ห่วงทั้งนั้น....

รู้สึกไม่มีกะจิตกะใจศึกษาเล่าเรียนเลยครับ ผมเรียนไปเพื่ออะไร เรียนไปแล้วกิเสมันลดลงไหม? เรียนไปแล้วมันพ้นการเวียนว่ายตายเกิดได้หรือเปล่า?

เรียนจบมีการงานดีๆทำแล้วจิตใจจะมีความสุข ความสงบมากกว่าตอนนี้หรือ?? สับสนมากๆครับ บ้างรั้งก็อยากจะเก่งทางโลกให้สุดๆ แต่บางคราวมันก็เกิดสังเวชในสังสารวัฏเสียอย่างนั้น

จะทำอย่างไรดีครับ????

ตอนนี้เจริญสติตามลมหายใจบ่อยขึ้นในแต่ละวัน ตามดูตามรู้อิริยาบถอยู่เรื่อยๆ ก่อนนอนนั่งสมาธิ(แต่ไม่นานนะครับ เพิ่งเริ่ม)

สังเกตุความจริงทางใจได้อย่างนึงคือ วันใดที่ไม่ได้เล่นเน็ตจิตใจจะสงบ ไม่ฟุ้งซ่าน วันใดเผลอไปเล่นเข้า  งานการไม่ได้ทำ จิตใจฟุ้งซ่าน วิตกกังวล หดหู่

เคยคุยเปรยๆกับท่านแม่ว่าเรียนจบบวชยาวเลยดีไหม  ท่านแม่ตอบมาว่า ถ้าจะเอาอย่างนั้นมรึงไม่บวชแต่ ป.6 จะเสียตังค์เล่าเรียนมาทำมะเขืออะไร

....ถึงเวลาตอนบวชตามประเพณี จะยาวหรือไม่เดี๋ยวว่ากันอีกที

ปล.จริตของผมชอบความสงบมากครับ ชอบป่าเขาลำเนาไพรอะไรเทือกนั้น คลั่งทหารอย่างมาก กลางค่ำกลางคืนชอบไปฝึกมือหมอบคลานตามพงหญ้าอยู่บ่อยๆ

ชอบขึ้นดาดฟ้าตึก ดูโน่นดูนี่เรื่อยเปื่อย และมีเป้าหมายว่าเรียนจบอาจจะไปเป็นทหารมันเสียจริงๆเลย... มัวแต่ทำแบบนี้เดี๋ยวโดนจับส่งโรง'บาลบ้าเข้าซักวัน

ร่ายมาเสียยาว ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

***เกี่ยวกับจริตผมใน คห.5 ผมต้องพบจิตแพทย์ไหมครับ

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ย. 55 22:58:44

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ย. 55 21:16:33

จากคุณ : Kamajor
เขียนเมื่อ : 26 พ.ย. 55 18:29:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com