Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปฏิจสมุทปบาท ในขณะจิตเดียว ตามความเข้าใจของผม และผมไม่ได้ค้านหรือเข้าข้างกับผู้ใด เป็นการศึกษาธรรมและปฏิบัติแล้วเข้าใจ. ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ผมขอเสนอ

ปฏิจสมุทปบาท ในขณะจิตเดียว ตามความเข้าใจของผม และผมไม่ได้ค้านหรือเข้าข้างกับผู้ใด แต่เป็นการศึกษาธรรมและปฏิบัติแล้วเข้าใจ.

ซึ่งอาจจะพอช่วยบรรเทา อะไรลงมาบ้างนะครับ.

ผมขอแสดงความเข้าใจดังนี้...

เมื่อจะเริ่มต้นของ ปฏิจสมุทปบาทฝ่ายเกิด  ก็ต้องเริ่มที่ อวิชชา เป็นปัจจัยใช่หรือไม่ ตามพุทธพจน์  

เมื่อใช่.

ดังนั้นจิตแต่ละ ขณะ ย่อมมีอวิชชาหรือโมหะ นอนเนื่องอยู่ ยกเว้นจิตพระอรหันต์  
     ก็จะได้ว่า ปฏิจสมุทปบาทฝ่ายเกิดย่อมบังเกิดขึ้นในจิต แม้ขณะจิตเดียว แล้วดับไป ตามธรรมชาติของจิต ก็คือมีชรา มรณะ (ตั้งอยู่ ดับไป) นั้นเอง

แต่กำลัีงแรงของปฏิจสมุทปบาท จะปรากฏมากขึ้นหรือน้อยลง ตามเหตุปัจจัยของจิตในขณะต่อๆ ไป ที่เป็นเหตุเป็นปัจจัย เสริมปรากฏออกทางกาย วาจา ใจ อย่างรุ้นแรง หรือต้านไว้ ด้วย ศีล สติ สมาธิ ปัญญา ตามฐานะ ของผู้ยังมีกิเลสอยู่

สรุป ตามความเห็นส่วนตัวของผม ที่ศึกษาตามธรรมที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว แม้ขณะจิตเดียว ปฏิจสมุทปบาทฝ่ายเกิด ย่อมปรากฏขึ้น สำหรับผู้มีกิเลสอยู่ แล้วนั้นเอง.

จากคุณ : P_vicha
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 55 15:26:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com