Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกี่ยวกับ ลุงแมทท์ และ มุสลิมห้องศาสนา ติดต่อทีมงาน

แวะเข้ามาอ่านแรกๆ นึกว่าเป็นการถกเถียงกันเรื่องฮะดิษ ตามปกติ
แต่ไม่คิดว่าเรื่องจะยาว และดูเหมือนจะใหญ่โต ขนาดนี้

ผมรุ้สึกเจ็บปวด ที่มุสลิมผู้ใหญ่สองท่าน ที่มีความรุ้ทางศาสนาระดับสูง
มากๆ แต่มีปลายทางที่ต่างกัน มีวิธีวิวาทะที่เต็มไปด้วยความเกลียดชังกัน
การเมือง และ การด่าทอ

ผมขอออกความเห็น ส่วนในตัว ในฐานะที่เคยวิวาทะ เห็นแย้ง
หรือภาษาบ้านเราคือ ทะเลาะนั่นละ
กับ มุสลิมทั้งสองฝั่ง  และ รุ้จัก ประเด็นที่จับยึดของทั้งสองฝั่งดี

อาแมทท์
สำหรับผม อาแมทท์ เป็นมุสลิมโดยกำเนิด
มีตัวตน มีถิ่นฐานบ้านเกิดที่ไทย มีอายุมากแล้ว
มีความรุ้ทางศาสนา  ภาษาอาหรับระดับสุงมากๆ
ผมมองว่า อาแมทท์ มีความเกลียดชัง มุสลิมอาหรับ โดยส่วนตัว
และค่อนข้างลึกลึ้ง อาแมทท์ ยอมใช้วิธีที่ไม่ถูกต้องในบางครั้ง
หรือ หลายครั้ง
เพื่อโจมตี มุสลิมในห้องศาสนา มุสลิมในประเทศ และ มุสลิมที่อยู่คนละฝั่ง
ซึ่งประเด็นตรงนี้ ผมเคยวิวาทะกับอาแมทท์ไปครั้งหนึ่ง

ในประเด็นศาสดา  ผม่ไม่แน่ใจว่า
อาแมทท์โจมตีตัวนบีมูฮัมหมัด มากน้อยแค่ไหน
ซึ่งเรื่องนี้ผมไม่เห็นด้วย ผมเดาวากลุ่มก้อนของอาแมทท์
โจมตีศาสดาโดยพื้นฐานที่ว่าฮะดิษที่ผ่านการขัดกรองจากปราชโลกอิสลาม ก็คือ นบี

แต่ผมพอเข้าใจได้ เพราะถ้าเรานิยาม จริยาวัตรท่านศาสดา ผ่านเรื่องราวทั้งหมดใน ฮะดิษที่ขัดกรองที่โลกอาหรับพยายามยัดเยียดให้ ผมเองก็คงลำบากใจที่จะนับถือ ท่านนบีมูฮัมหมัดเป็นศาสดาเช่นกัน แต่ที่ผมเชื่อว่าท่านนบีมูฮัหมัด เป็นศาสดาของอิสลาม เพราะผมเชื่อว่า ผู้ที่พระเจ้าเลือกให้ถ่ายทอดศาสนาของพระองค์นั้น มีความประเสริฐ โดยธรรมชาติ ต่างจากเราๆทั่วไป เรื่องราวที่แท้จริงของท่าน เมื่อเราได้รับรุ้  จิตใจต้องเบิกบาน และ สงบ ไม่ใช้ร้อนรุ่ม และ เคียดแค้น  
การปฏิเสธบางเรื่องในอะฮะดิษของผม กลายเป็นจุดร่วมกัน กับอาแมทท์
และ การปฏิเสธ อะฮะดิษบางบทของผม ก็กลายมาเป็น ผมไม่ใช่มุสลิมห้องศาสนาอยู่ หลายช่วงทีเดียว

สำหรับอาแมทท์ ผมมองว่า  ถ้าแท้จริงใจอา   ยอมรับ ตำแหน่งความเป็นศาสดาของท่านนบีมูฮัมหมัดอยู่ และ วิวาทะ เฉพาะในประเด็น ฮะดิษที่มีปัญหา ผมมองว่า คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าอาแมทท์ โจมตีไปที่ตัวท่านศาสดา ซึ่งท่านเสียชีวิตไปแล้ว และ ท่านไม่โอกาสแก้ตัว  ผมก็มองว่า อาแมทท์ไม่เที่ยงธรรม และไม่มีคุณธรรม และถ้าอาแมทท์ตายไป ผมคิดว่าอาแมทท์คงตอบคำถามนี้ลำบาก  ผมเห็นตามนี้นะครับ

สำหรับ เพื่อนๆมุสลิมห้องศาสนา
ตัวผมเองวิวาทะ กับ มุสลิมห้องศาสนามาตลอด และ โดนปาขี้ว่าไม่ใช่มุสลิมจนชิน ตอนแรกๆ ผมเอง ก็ไม่เข้าในจุดยืนที่มุสลิมโดยส่วนใหญ่ต้องปกป้องฮะดิษที่มีปัญหา แต่ เมื่อผมกลับเข้าสังคม ที่บ้าน ทางใต้บ่อยขึ้น ผมก็เข้าใจว่า จุดยึดนี้มันสำคัญขนาดไหน ไมใช่สำคัญในแง่ให้ประโยชน์ แต่สำคัญในแง่โครงสร้าง มุสลิมบ้านเรา ยึดฮะดิษจนแทบจะกลายเป็นวิถีชีวิตไปด้วยซ้ำ ผมยังจำได้ดีวันที่ มีมุสลิมท่นาหนึ่ง   มาปรึกษาว่ามีเพื่อนร่วมห้องไม่เกรงใจรบกวนจะเข้านอนไม่หลับ   เลยมาถามหาฮะดิษเพื่อเอาไปตักเตือนเพื่อนอีกคน เรื่องขี้ปะติ๋วแค่นี้ยังต้องพึ่งฮะดิษ    ทั้งหมดนี้จึงทำให้ผมเข้าใจว่ามันแยกกันไม่ออก  ยิ่งฮะดิษมีท่าการละหมาด ทำให้ ฮะดิษทั้งเล่มกลายเป็นของสำคัญมากที่สุด
ในประเด็นการวิวาทะว่า"ในสังคมมุสลิมไทยที่ผมรุ้จักนั้น ยังให้คุณค่า ฮะดิษเท่ากับนบี  และ รุ้จักฮะดิษที่เค้าชงมาให้ มากกว่าอัลกุรอาน "
ผมอยากวิวาทะอีก แต่คิดว่าคงเปล่าประโยชน์ เพราะ มันเป็นโครงสร้งที่ใหญ่เกินไป และจะสร้างรอยแผลระหว่ากันเปล่าๆ ในแต่ละพื้นที่ก้มีรายละเอียดมากกว่านั้นมาก และ บ้านเราก็มีความยืดหยุ่นที่ดีที่ไม่รับ ฮะดิษพวกปาหิน เข้ามาใช้ ดังนั้น ผมจึงคิดว่า ต่างเดินตามวิถีกันไป ไม่ต้องไปทะเลาะเบาะแว้งน่าจะเป็นเรื่องดีที่สุด เพราะจะเห็นต่างกันในเรื่องนี้ เราก็มีจุดร่วมกันในคำว่าอิสลาม และ ผมก็ได้เห็นน้ำใจ มุมมอง และ มิตรภาพที่ดี เมื่อผมมองข้ามประเด็นในการเอาชนะคะคานกันเรื่องฮะดิษไป รุ้สึกถึงความเป็นคนมีตัวตนจริงๆมากขึ้น ไมใช่แค่ล๊อกอินที่ด่ากันไปด่ากันมา มีอารมณ์มีความรุ้สึกเหมือนๆกันยิ่งทำให้ผม รุ้ว่า อีกหลายสิบปีหรือ หลายร้อยปี หรือไม่มีวัน ที่ฮะดิษปาหินจะหลุดรอดเข้ามาใช้ในสังคมบ้านเราเพราะตัวโครงสร้งสังคมเฉพาะนี้

ในกรณีที่เกิดขึ้นนี้ ผมมองว่า  พี่จิม-อาแมทท์
เล่นการเมืองมากเกินไป
ผมแปลกใจว่าจริงๆ อาแมทท์ก็เป็นของแกแบบนี้มานานแล้ว
น้องแครอทก็ด่ากับแกอยู่ทุกวี่ทุกวัน

ที่ผมแปลกใจคือ
ท่าทีของพี่จิมพึ่งเปลี่ยนอย่างรุนแรงเอาตอนนี้
เปลี่ยนจากเคารพ- เป็นทำลาย
ผมเห็นด้วยที่จะวิวาทะกัน แต่ผมไม่เห็นด้วย ที่จะใช้การเมืองในเรื่องศาสนา
ทั้งสองท่าน

ผมไม่สบายใจกับท่าทีล่าแม่มดที่เกิดขึ้นอย่างกระทันหันนี้

ลองเปิดใจคบกันด้วยความจริงใจดีไหม หรือสุดท้ายแล้ว
ในห้องศาสนานี้ ในสังคมมุสลิมนี้ มีแต่การหลอกหลวงน่าไหว้หลังหลอกกัน
จนชินตาไปแล้ว
จะด่าก็ด่าไปเลยเหมือนน้องแครอท กับอาแมทท์
ผมว่าแบบนั้นมันชัดเจนกว่ามาก

สิ่งที่ผมเกลียดที่สุด ในห้องศาสนา
คือการชี้ว่าใครเป็นหรือไม่เป็น มุสลิมแท้
ผมคิดว่าน้องเกาะ น่าจะจำประโยคนี้ได้ดี

เพราะถ้ามองในความเป็นจริง เรื่องงี่เง่านี้ ก็มีอยู่ทุกวี่ทุกวันในสังคมบ้านเรา
ท่าละหมาด ก็ทะเลาะกันจะเป็นจะตาย แล้วบอกว่า ทำท่านี้ไม่ใช่มุสลิมแท้
ผมคิดว่า การชี้เป้าว่าใครเป็นหรือไม่เป็นมุสลิม ซึ่งเป็นงานของพระเจ้า
พี่จิมควรจะยุติบทบาทนี้ได้แล้ว

มุสลิม แปลว่าผู้ศิโรราบ
ผู้ตัดสินว่าใครเป็นมุสลิมหรือไม่คือ พระเจ้า
ไม่ใช่องค์กรศาสนา ที่ยังทะเลาะกันเรื่องผลประโยชน์

การเป็นมุสลิมหรือไม่เป็นไม่ได้ตัดสินกันที่ ค่ามาตราฐาน
หรือศาลศาสนาที่ตั้งกันเอง โดยไม่ได้รับสิทธิในการจัดตั้ง
ไม่ว่าศาลศาสนานั้จะเกิดจากมุสลิมจำนวน 90 ส่วนของโลกก็ตาม

ผมเกลียดเรื่องนี้ที่สุด เพราะในบางมุมของโลก
ลัทธิล่าซาตานนี้ ก็มักอ้างว่าใช้สิทธิในการชี้ว่าใครเป็นหรือไม่เป็นมุสลิม
ในการฆ่าคนมานักต่อนักแล้ว มันเป็นจุดเริ่มต้นของความขัดแย้่งทั้งมวล

และผมกำลังเห็นการล่าซาตานที่อยู่ดีๆโผล่ขึ้นมาอย่างผิดสังเกตนี้
ผมขออนุญาตตักเตือนพี่จิมตรงๆ ตามนี้
ให้ยุติการทำงานแทนพระองค์ และกลับมาโฟกัสเฉพาะการวิวาทะ
ในประเด็นก็พอ

วิวาทะตรงๆด้วยเนื้อหา แบบที่น้องแครอททำ

ส่วนอาแมทท์ อาแมทท์เป็นมุสลิมหรือไม่ มีแต่พระองค์ที่รุ้
สิ่งที่อาแมทท์ทำ เมื่อตายไปย่อมได้รับ ทั้งหมดทั้งสิ้น
ผมหวังว่า อาแมทท์ จะไม่เลือกเดินทางผิด โจมตีท่านศาสดา
ซึ่งท่านไม่สามารถออกมาแก้ตัวอะไรได้แล้ว
การเป็นมุสลิมนั้น ต้องยอมรับฐานะความเป็นนบี ของนบีทุกคน
ผมหวังว่า อาแมทท์จะพูดเฉพาะในประเด็น ฮะดิษ
ไม่เกล้าล่วงถึงคนที่เสียชีวิตไปแล้ว
ด้วยความเกลียดชังที่สร้างกันขึ้นมาเอง

มุสลิมคืออะไร
สุดท้ายผมถามเพื่อนๆทุกท่านว่า ตัวผมเอง ถ้าปฏิเสธการปาหิน ที่มีอยู่ในฮะดิษ ว่าเป็นเรื่องงี่เง่า และ ผมเชื่อว่า ท่านศาสดาของผม จะไม่สอนหรือทำเรื่องอย่างนั้น  ผมยังเป็นมุสลิมในนิยามของพี่น้องอยู่หรือไม่

และ ใครควรเป็นคนตอบคำถามนั้น
ผมฝากไว้แค่นี้ครับ

จากคุณ : Yaoharee
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 55 08:39:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com