Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมเป็นโรคจิตเภท แต่อยากปฏิบัติธรรม ทำไงดีครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นโรคแรกเริ่มของจิตเภท Schizophreniform และทานยารักษาจนไม่มีอาการแล้ว
อาการที่เคยมีเมื่อตอนที่ยังไม่หายคือได้ยินเสียงที่ไม่มีที่มาในหัวตัวเอง ได้ยินจริง ๆ ไม่ได้คิดไปเอง
เป็นเสียงของคนที่ไม่รู้จักพูดให้ทำนู่นทำนี่ คุยเรื่องของตัวผม คุยเรื่องต่าง ๆ นานา รบกวน
ชีวิตอย่างมากจนทำอะไรไม่ได้

หมอวินิจฉัยว่ามีสารเคมีบางอย่างในสมองที่มีการทำงานที่ไม่สมดุลย์ และให้ยามาทานจนอาการนั้น
หายไปแล้ว และหมอวินิจฉัยว่าสาเหตุที่ทำให้มีอาการนั้นคือการอดนอนเพื่อทำสมาธิ คือในตอนที่
ผมกำลังจะมีอาการ ผมเดินจงกรมและท่องอิติปิโสทั้งคืน

ดังนั้นหมอจึงสั่งห้ามผมทำสมถะสมาธิ เพราะกลัวว่าอาการหูแว่ว เสียงหลอน จะกลับมา

ทั้งนี้เนื่องจากสภาพจิตใจแบบนี้ทำให้ผมมีความสนใจปฏิบัติธรรมเพื่อถึงพระนิพพานมากขึ้นอีก
เพราะไม่มีความสุขจากการทำอะไรอย่างอื่นแล้วจริง ๆ คืองานอดิเรกต่าง ๆ ก็ทำให้มีความสุข
แค่ประเดี๋ยวประด๋าว เท่าที่ผมได้ศึกษาหนังสือเจ็ดเดือนบรรลุธรรมของคุณดังตฤณ
แนะให้ใช้การฝึกอานาปาณสติในการเริ่มฝึกสติปัฏฐาน 4 อยากทราบว่า
มีวิธีอื่นที่เลี่ยงสมถะกรรมฐานได้ดีกว่าวิธีนี้มั้ยครับ

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 55 14:48:28

จากคุณ : ralliart_fan
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 14:47:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com