CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

อยากถามชาวคริสต์นิดนึง เรื่องเกี่ยวกับนิกายมอร์มอนครับ

เมื่อเร็วๆนี้ ผมมีเหตุให้ต้องนั่งฟังมิชชันนารีฝรั่ง
    มานั่งอธิบายให้ผมฟังอยู่สองท่าน เสร็จแล้วก็
    ให้พระคัมภีร์ผมมาเล่มหนึ่ง (วางใจได้ครับ
    ถ้าเป็นหนังสือผมเก็บอย่างดีทุกเล่มละครับ)

ปกติผมชอบฟังแนวคิดต่างๆอยู่เสมอ
    เร็วๆนี้พี่ปริญญาเอกคนหนึ่งที่ภาควิชาฯ
    เขามาเผยแผ่ทางวัดพระธรรมกายให้ผม ผมก็
    รับฟังเอาไว้เป็นข้อมูล(ผมเพิ่งทราบว่า
    ที่จัดสร้างเจดีย์ในรูปทรงเช่นนั้น เขาทำ
    เพราะมีเหตุผลทางธรรมด้วย)

ผมเองนั้น ไม่เคยได้นั่งฟังเรื่องทางคริสต์นานๆเท่าใดนัก
    จึงไม่มีความรู้รอบตัวเท่าไร เพิ่งจะทราบนี่ละครับ
    ว่ามอร์มอนนั้น เขาได้พระคัมภีร์มาจาก
    จารึกภาษาเฮียโรกริฟฟิก(อักษรอิยิปต์โบราณ)
    ที่จารเอาไว้บน plate ทองเหลือง ที่ทวีปอเมริกา

แนวคิดของเขาในเรื่องพระเจ้านั้นก็น่าสนใจอยู่
    ในแง่ของการฟังเพื่อให้เกิดปัญญา แต่ที่น่าสนใจกว่านั้น
    คือประเด็นในแง่ของประวัติศาสตร์ อยากถามว่า
    แล้วเจ้าแผ่นทองเหลืองนั้น ได้เดินทางมาถึงทวีปอเมริกา
    ในสมับโบราณกาลได้อย่างไร ใครเป็นผู้สร้าง
    ใครทราบ พอจะให้รายละเอียดผมได้ไหมครับ

จากคุณ : DigiTaL-KRASH!!! - [ 1 ก.ย. 47 02:29:33 ]