CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

อยากรู้เรื่อง มาร( เทวปุตตมาร) หน่อยครับ

1.ทำไมจึงมีฤทธิ์มากครับ?(มากกว่าพรหมเลยหรือเปล่า พรหมอยู่ชั้นสูงกว่าไม่ใช่หรือครับ) ทำกรรมอะไรมาขนาดไหน?

2.แล้วทำไมมารจึงยังไม่ตกนรกล่ะครับ? ...ผลบุญยังไม่หมดหรือ? แล้วถ้าผลบุญหมด จะได้รับวิบากกรรมถึงปานไหนครับ

3.วสวัตดีมาร หรือพญามาร เป็นคนเดียวกันกับท้าวปรนิมมิตวสวัตดี ที่เป็นเจ้าครองสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดีหรือเปล่าครับ?

4.เทพในปรนิมมิตวสวัตดี เป็นมารกันหมดหรือเปล่า?

5.เทพชั้นอื่นๆ ที่ีมีมิจฉาทิฏฐิ..และคอยขัดขวางคนต่อกุศลธรรม  ถือว่าเป็นมารด้วยใช่ไหมครับ
    (ดูเหมือน มิจฉาทิฏฐิมีในชั้นพรหมด้วยหนิ  แต่ไม่เคยได้ยินว่า มีพระหมที่เป็นมาร) แล้วเทพชั้นล่างๆ ตลอดจนผีเปรตอสุรกาย ตลอดจนคน ที่จงใจคอยขัดขวางกุศลธรรม ถือว่าเป็น เทวปุตตมาร ไหมครับ?

6.จากข้อความที่ขีดเส้นใต้--วสวัตดี, วสวัดดี ชื่อพระยามาร เป็นเทพในสวรรค์ชั้นสูงสุดแห่งระดับกามาวจร เป็นผู้คอยขัดขวางเหนี่ยวรั้งบุคคลไม่ให้ล่วงพ้นจากแดนกาม ซึ่งอยู่ในอำนาจครอบงำของตน(คือพญามาร)--
       ช่วยอธิบายหน่อยครับ

จากคุณ : เหรียญ - [ วันวิสาขบูชา 12:39:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป